OMG ! या रस्त्यावर छोटीशी चूक म्हणजे मृत्यूला आमंत्रण, इथून जाणाऱ्यांचा श्वास राहतो अडकून


म्हणतात ना मुक्कामापेक्षा प्रवास हा अधिक मजेशीर असतो आणि रस्त्याने प्रवास सुखकर होतो, कारण रस्त्यावर धावणाऱ्या गाडीत बसलेल्या लोकांनाही हा थरार जाणवतो. या दरम्यान आपल्याला पर्वत, जंगले, नद्या यासह निसर्ग सौंदर्य अशा अनेक गोष्टी पाहायला मिळतात. पण प्रवास सुखकर करण्यासाठी सर्वत्र सुंदर रस्ते असावेत असे नाही. अनेक ठिकाणी रस्त्यांची अशी अवस्था आहे. जिथे आपली छोटीशी चुक आणि आपली कहानी संपते. या एपिसोडमध्ये आज आम्ही तुम्हाला जगातील सर्वात धोकादायक रस्त्यांबद्दल सांगणार आहोत. ज्याला ‘रोड ऑफ डेथ’ असेही म्हणतात.

तसे पाहता जगात असे अनेक मार्ग आहेत, जिथे डोंगर कापून धोकादायक रस्ते तयार करण्यात आले आहेत. मात्र येथे वाहन चालवताना चांगल्या वाहनचालकांचीही अवस्था बिकट होते. असाच एक रस्ता बोलिव्हियाच्या युंगस प्रांतात आहे. जो जगातील सर्वात धोकादायक रस्ता मानला जातो. हा 70 किमीचा रस्ता 10 फुटांपेक्षा जास्त रुंद आहे, परंतु दरड कोसळणे, धुके आणि डोंगर कोसळण्याचा धोका येथे नेहमीच असतो.

याशिवाय या रस्त्याच्या दुतर्फा खड्डे असून रस्ता निसरडा आहे, त्यामुळे वाहने चालवताना अनेकदा येथे वाहनांचे टायर घसरून ते खड्ड्याच्या दिशेने घसरतात. तुमच्या माहितीसाठी आम्ही तुम्हाला सांगतो की हा रस्ता समुद्र सपाटीपासून 15,400 फूट उंचीवर आहे. अनेक मार्गांनी पाहिले तर हा रस्ता खास आहे, कारण हा रस्ता बोलिव्हियाची राजधानी ला पाझला कोरायको शहराशी जोडतो. सन 2006 पर्यंत या दोन शहरांमध्ये ये-जा करण्यासाठी हा एकमेव रस्ता होता आणि दरवर्षी येथे 200-300 लोकांचा मृत्यु येथे होतो.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, हा रस्ता कैद्यांनी 1930 मध्ये बनवला होता. पॅराग्वे आणि ब्राझील यांच्यात झालेल्या चाको युद्धादरम्यान ज्यांना कैद करण्यात आले होते. 1995 मध्ये अमेरिकन डेव्हलपमेंट बँकेने या रस्त्याला जगातील सर्वात धोकादायक रस्त्याचा दर्जा दिला होता. एकावेळी दोन रुंद वाहनेही येथून जाऊ शकत नाहीत, यावरून हा रस्ता किती धोकादायक आहे, याचा अंदाज येतो. याशिवाय पावसाळ्यात हा रस्ता अधिक धोकादायक बनतो.