लवकरच जारी केले जाणार 75 रुपयांचे ‘स्पेशल’ नाणे, ही असणार खासियत


लवकरच 75 रुपयांचे अनोखे नाणे बाजारात दाखल होणार आहे. होय, सरकार नवीन संसद भवनाच्या शुभारंभप्रसंगी 75 रुपयांचे विशेष नाणे बाजारात आणणार आहे. यासाठी वित्त मंत्रालयाकडून अधिसूचनाही जारी करण्यात आली आहे. ज्यामध्ये नवीन संसद भवनाचे लोकार्पण संस्मरणीय बनवण्यासाठी सरकार 75 रुपयांचे नाणे आणणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की, 75 रुपयांच्या या नाण्याच्या डिझाईनपासून ते त्याचा आकार आणि छपाईपर्यंत अनेक वैशिष्ट्ये असतील. नवीन संसद भवनाची रचना त्रिकोणी आहे. अशा स्थितीत या नाण्याचे स्वरूपही सारखे असण्याची शक्यता आहे. चला जाणून घेऊया काय आहे नाण्याची खासियत…

संसद भवनाच्या लॉन्चिंगवेळी जारी करण्यात येणारे 75 रुपयांचे नाणे 35 ग्रॅमचे असेल. त्यात 50% चांदी आणि 40% तांबे असेल. याव्यतिरिक्त 5% झिंक आणि निकेल असेल. दुसरीकडे, जर आपण त्याच्या डिझाइनबद्दल बोललो, तर नाण्याच्या एका बाजूला अशोक स्तंभ असेल, ज्याच्या खाली रुपयाचे मूल्य म्हणजे 75 रुपये लिहिलेले असेल. त्‍याच्‍या बाजूला भारत आणि इंग्‍लिशमध्ये इंडीया देखील लिहिलेले असेल.

नाण्याच्या दुसऱ्या बाजूला नवीन संसद भवनाचे डिझाईन बनवले जाईल आणि त्याच्या वर आणि खाली संसद परिसर असे लिहिलेले असेल. यासोबतच नाण्याच्या खालच्या बाजूला 2023 छापण्याचे वर्ष लिहिलेले असेल.

75 रुपयांच्या नाण्याबाबत अर्थ मंत्रालयाची अधिसूचना

संसदेची नवीन इमारत त्रिकोणी डिझाइनची आहे. त्याच्या लोकसभेत 888 जागा आहेत आणि त्याच्या अभ्यागतांच्या गॅलरीत 336 पेक्षा जास्त लोक बसू शकतात. याशिवाय संसद भवनात राज्यसभेच्या 384 खुर्च्या आहेत. आम्ही तुम्हाला सांगतो, नवीन संसद भवन तांत्रिक सुविधांनी सुसज्ज आहे. त्यात एकापेक्षा एक तांत्रिक सुविधा आहेत.