तुमची रात्री पाणी पिण्यासाठी होते का झोपमोड? ही काही सामान्य गोष्ट नाही, हे आहे या आजारांचे लक्षण


जर रात्री तुम्ही अचानक उठत असाल आणि तुम्हाला तहान लागली असेल, तर ते हलक्यात घेऊ नका. हे अनेक रोगांचे लक्षण आहे. मात्र अतिउष्णतेमुळे अतितहान लागल्याने असे घडत आहे, असे बहुतेकांना वाटते, मात्र तसे नाही. हे कोणत्या आजाराचे लक्षण असू शकते, हे आपण तज्ज्ञांकडून जाणून घेऊया.

शरीरातील रक्तातील साखरेचे प्रमाण वाढले असेल तर आपले शरीर ती लघवीद्वारे बाहेर टाकते, असे स्पष्टीकरण ज्येष्ठ फिजिशियन डॉ.कवलजीत सिंग कैंथ यांनी दिले. त्यामुळे लघवी जास्त येते आणि शरीरात पाण्याची कमतरता असते, त्यामुळे तहान लागते. त्यामुळे रात्रीही शरीरात पाण्याची कमतरता भासते आणि तहान लागते.

डॉ सिंह यांच्या मते, जेव्हा बीपी वाढते तेव्हा आपल्या शरीराला जास्त घाम येतो. त्यामुळे शरीरात पाण्याची कमतरता जाणवते. यामुळे, प्रत्येकाला थोड्या वेळाने तहान लागते. यामुळे रात्री झोपही उघडते आणि आपण पाणी पितो. अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला ही समस्या भेडसावत असेल, तर तुमचा रक्तदाब तपासा.

रात्रीच्या वेळी तहान लागणे हे देखील तुम्हाला डिहायड्रेशनची समस्या असल्याचे लक्षण आहे. डिहायड्रेशन म्हणजे शरीरात पाण्याची कमतरता. यासाठी नियमित पाणी पिणे आवश्यक आहे. दिवसातून किमान आठ ग्लास पाणी प्या.

डॉ. सिंग सांगतात की मधुमेहावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी तुम्ही व्यायामाचा नियम पाळला पाहिजे. तसेच आहार नियंत्रणात ठेवा. हिरव्या भाज्या आणि फळांचा दररोज आहारात समावेश करावा. तुम्ही ट्रान्स फॅट आणि सॅच्युरेटेड फॅट माफक प्रमाणात घ्या.

त्याचप्रमाणे बीपी नियंत्रित करण्यासाठी जीवनशैली योग्य ठेवावी. यासाठी आहारात सोडियम कमी घ्या आणि लठ्ठपणा वाढत असेल, तर त्यावर नियंत्रण ठेवा. तुम्ही दारूचे सेवन करत असाल तर ते कमी करा आणि दर तीन ते चार दिवसांनी तुमचे बीपी तपासा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही