2000 च्या नोटेची बँक आयकर विभागाला देत आहे माहिती, जमा करण्यापूर्वी वाचा ही बातमी


तुम्हीही 2000 च्या नोटा बदलण्यासाठी बँकेत जात असाल तर सावधान. आयकर विभाग आता तुमच्या 2000 च्या नोटेकडे लक्ष देत आहे. प्रत्येक 2000 च्या नोटेवर आयकर विभाग लक्ष ठेवून आहे. आता तुम्ही विचार करत असाल की आयकर तुमच्या नोटांवर कशी नजर ठेवत आहे. तर बँका आयकर विभागाला प्रत्येक 2000 च्या नोटेची माहिती देत ​​आहे, जी बदलली जात आहे.

काळ्या पैशाला आळा घालण्यासाठी सरकारने 2000 च्या नोटांचे चलन बंद केले. बँकांनीही 23 मेपासून चलनात नसलेल्या या नोटा परत मागायला सुरुवात केली आहे. अशा परिस्थितीत बँका त्यांनी बदललेल्या नोटांची माहिती आयकर विभागाला देत आहेत.

आम्ही तुम्हाला सांगतो, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने एका वेळी फक्त 20000 रुपये बदलण्याची सूचना केली आहे. यापेक्षा जास्त नोटा कोणी बदलल्या तर त्याला पुन्हा रांगेत उभे राहावे लागेल. त्याच वेळी, एसटीएफच्या नियमानुसार, बँकांना मोठ्या प्रमाणात रोख ठेवी आणि एक्सचेंजेसची माहिती प्राप्तिकरात द्यावी लागते. अशा परिस्थितीत, आयकर विभागाने बँकांना असेही सांगितले आहे की जर एखाद्याला जास्त रकमेसाठी 2000 च्या नोटा बदलून मिळाल्या तर त्यांनी त्याची तपशीलवार माहिती विभागाला द्यावी.

प्रत्येकाने आपत्कालीन स्थितीत काही रोख रक्कम ठेवली पाहिजे. पण त्यांना त्याचा खरा प्रदेश बँकांना द्यावा लागेल. सध्या सरकार काळा पैसा आणि बेकायदेशीरपणे जमा केलेल्या पैशांविरोधात कठोर भूमिका घेत आहे. म्हणूनच ती बँकांमधून मोठ्या प्रमाणात पैसे जमा किंवा देवाणघेवाण करणाऱ्यांचा तपशील विचारत आहे.

काही लोकांनी नाव न छापण्याच्या अटीवर सांगितले की, 2000 रुपयांच्या नोटा बंद करताना लोक मोठ्या प्रमाणात रोकड जमा करतील. अशा परिस्थितीत करचोरी शोधण्यासाठी बँक आणि आयकर विभागाचे अधिकारी डेटा तपासतात.

दुसरीकडे, कर आणि नियामक सेवांचे सुधीर कपाडिया म्हणतात की ज्यांच्याकडे वैध किंवा कायदेशीर रोकड आहे, त्यांनी बँकांमध्ये पैसे जमा किंवा देवाणघेवाण करण्याची काळजी करण्याची गरज नाही. ज्यांनी चुकीच्या पद्धतीने पैसे जमा केले आहेत, ते आयकर विभागाच्या रडारवर येऊ शकतात.

लाइव्ह मिंटने दिलेल्या माहितीनुसार, बँकांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, ज्यांना 20000 पेक्षा जास्त कॅश एक्सचेंज मिळत आहे, त्यांनी यासाठी वैध ओळखपत्र देणे आवश्यक आहे. दुसरीकडे, या काळात जर कोणी आयकराच्या रडारवर आला तर त्याला या पैशाचा स्रोत सांगावा लागेल. आम्ही तुम्हाला सांगतो की एका आर्थिक वर्षात तुम्ही फक्त 10 लाख रुपयांपर्यंत रोख जमा करू शकता.