या बँकांमध्ये 2000 ची नोट बदलण्यासाठी ना कोणत्याही फॉर्मची किंवा ओळखपत्राची गरज


तुम्हालाही तुमची 2000 ची नोट बदलायची असेल तर ही बातमी तुमच्या कामी येऊ शकते. होय, बँकांमध्ये नोटा बदलून घेण्यासाठी रांगेत उभे राहण्याची गरज नसली, तरी पण नोटा बदलून घेण्यासाठी बँकांमध्ये रोख रकमेचा तुटवडा नक्कीच आहे. एवढेच नाही तर सूचना असूनही काही बँका लोकांना 2000 च्या नोटा बदलण्यासाठी फॉर्म भरायला लावत आहेत आणि आयडी प्रूफही मागत आहेत.

जर तुम्ही देखील बँकेत नोटा बदलण्यासाठी जात असाल तर काही बँका अशा आहेत ज्या त्यांच्या ग्राहकांकडून कोणताही फॉर्म किंवा आयडी विचारत नाहीत. तुमचा वेळ वाचवण्यासाठी तुम्ही या बँकांमध्ये जाऊन सहजपणे नोटा बदलून घेऊ शकता.

स्टेट बँक ऑफ इंडियाने अलीकडेच घोषणा केली होती की ती आपल्या ग्राहकांना कोणताही फॉर्म भरण्यास सांगणार नाही किंवा बँक नोटा बदलण्यासाठी कोणताही आयडी घेणार नाही. तसेच, बँकेच्या ग्राहकाव्यतिरिक्त, कोणीही त्यांच्या नोटा येथे बदलू शकतात. यासाठी त्यांना कोणताही फॉर्म किंवा ओळखपत्र देण्याची गरज नाही. तुम्ही तुमच्या शहरातील जवळच्या शाखेत जाऊन तुमच्या 2000 च्या नोटा बदलू शकता. सध्या नोटा बदलण्याची प्रक्रिया 30 सप्टेंबरपर्यंत सुरू राहणार आहे. लोकांकडे 4 महिन्यांचा वेळ आहे, प्रत्येकजण सहजपणे त्यांच्या नोटा बदलू शकतो.

SBI व्यतिरिक्त, अनेक बँका देखील लोकांना ओळखपत्र आणि फॉर्मशिवाय नोटा बदलण्याचा पर्याय देत आहेत. पंजाब नॅशनल बँक आपल्या ग्राहकांना कोणत्याही नियमाशिवाय 2000 च्या नोटा बदलण्याची सुविधा देत आहे. याशिवाय, युनियन बँक ऑफ इंडिया आपल्या खाते नसलेल्या आणि खातेदार दोघांनाही फॉर्म आणि ओळखपत्राशिवाय नोटा बदलण्याची सुविधा देत आहे.

मात्र, नोटा बदलण्यासाठी लोकांना कोणत्याही फॉर्म किंवा आयडीची गरज भासणार नाही, असे आरबीआयने म्हटले आहे. पण बँका त्यांच्या सोयीनुसार यासाठी स्वतःचे नियम ठरवू शकतात. त्याचप्रमाणे, एखादी व्यक्ती एका वेळी 2000 च्या 10 नोटा बदलू शकते. यापेक्षा जास्त गरज असल्यास ते पुन्हा रांगेत उभे राहून नोटा बदलून घेऊ शकतात.