IPL 2023: मुंबई इंडियन्सला आता नाही रोहित शर्माची गरज!


रोहित शर्माने आपल्या नेतृत्वाखाली मुंबई इंडियन्सला 5 वेळा चॅम्पियन बनवले. रोहितने मुंबईला अनेकवेळा संकटातून बाहेर काढून गादीवर आणले. 2013 मध्ये रिकी पाँटिंगने मोसमातच कर्णधारपद सोडले, तेव्हा रोहितने संघाची धुरा सांभाळली. त्याने संघाला तर सांभाळलेच, पण चॅम्पियनही बनवले. 2013 ते 2020 पर्यंत, मुंबई 5 विजेतेपद जिंकून आयपीएलचा सर्वात यशस्वी संघ बनला. मात्र, त्यानंतर पुढचे 2 सीझन खूपच खराब गेले. 2021 मध्ये संघ 5व्या आणि 2022 मध्ये शेवटच्या स्थानावर होता.

2 खराब हंगामानंतर, मुंबईने पुन्हा प्लेऑफ गाठले आणि ते सहाव्या विजेतेपदापासून फक्त 2 पावले दूर आहे. पुन्हा एकदा रोहितच्या नेतृत्वाखाली संघ इथपर्यंत पोहोचला, पण तेव्हा आणि आता मुंबई खूप बदलली आहे. यापूर्वी रोहित आपल्या कर्णधारपदाने आणि फलंदाजीने संघाला विजयी करत होता, पण आता संघाला त्याची गरज नाही. त्यामागचे कारण आहे मुंबईचे युवा खेळाडू, ज्यांच्या जोरावर मुंबई क्वालिफायर 2 मध्ये पोहोचली, जी एकेकाळी स्पर्धेतून बाहेर पडण्याच्या मार्गावर होती.

रोहित हा उत्तम कर्णधार आहे आणि त्याच्या उपस्थितीमुळे संघाला बळ मिळते यात शंका नाही. युवा खेळाडूंना प्रेरणा मिळते, मात्र आयपीएलच्या या मोसमात युवा खेळाडूंनी ज्या प्रकारे जबाबदारी घेतली आहे, ते पाहता संघ रोहितशिवायही मैदानात उतरण्यास सज्ज आहे, असे म्हणता येईल. म्हणजे मुंबईची पुढची पिढी जबाबदारी घ्यायला तयार आहे.

या मोसमात रोहित नावापुरता कर्णधार असल्याचे सिद्ध झाले. त्याला 15 सामन्यांत केवळ 324 धावा करता आल्या. त्याची सरासरी 21.60 होती. मोठ्या सामन्यांमध्येही त्याची बॅट शांत राहिली. एलिमिनेटरमध्ये त्याला केवळ 11 धावाच करता आल्या. मुंबईसाठी खरे काम 22 वर्षीय नेहल वढेरा, 20 वर्षीय तिलक वर्मा, 23 वर्षीय कॅमेरून ग्रीन, 24 वर्षीय इशान किशन, 28 वर्षीय आकाश मधवाल करत आहेत.

  • एलिमिनेटरमध्ये लखनौविरुद्ध 3.3 षटकांत 5 विकेट घेणाऱ्या आकाश मधवालच्या जोरावर मुंबई क्वालिफायर 2 पर्यंत पोहोचली. त्याने या मोसमात आतापर्यंत 7 सामन्यात 7.76 च्या इकॉनॉमीसह 13 बळी घेतले आहेत.
  • नेहल वढेराने 13 सामन्यात 29.63 च्या सरासरीने 237 धावा केल्या. त्याने 2 अर्धशतक ठोकली. वढेराच्या फलंदाजीने गुजरात टायटन्स, चेन्नई सुपर किंग्ज आणि रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरूविरुद्ध धावांचा पाऊस पाडला.
  • गेल्या मोसमात तिलक वर्माला मुंबईने विकत घेतले होते. गेल्या मोसमातही त्याने 14 सामन्यांत 36.09 च्या सरासरीने 397 धावा केल्या होत्या. या मोसमात तो आणखीनच चमकला आहे. त्याने 10 सामन्यांत 42.86 च्या सरासरीने फक्त 300 धावा केल्या आहेत. तो मुंबईचा पुढचा सुपरस्टार होताना दिसत आहे.
  • कॅमेरून ग्रीनवर मुंबईने 17.50 कोटी रुपये खर्च केले. याआधी, मुंबईचा हा करार महागडा मानला जात होता, परंतु या अष्टपैलू खेळाडूने सांगितले आहे की तो या फ्रँचायझीचे भविष्य असू शकतो. त्याने 15 सामन्यात 448 धावा केल्या. त्याची सरासरी 49.78 होती. यादरम्यान त्याने 1 शतक आणि 2 अर्धशतके ठोकली. त्याने 6 विकेट्सही घेतल्या.
  • मुंबई इंडियन्सचा ईशान किशनवर किती विश्वास आहे, हे गेल्या मोसमातच दिसून आले. मेगा लिलावात 15.25 कोटी रुपये खर्च करून मुंबईने त्याला आपल्यासोबत पुन्हा जोडले होते. इशानच्या बॅटमधून सतत धावा निघत आहेत. या मोसमात आतापर्यंत त्याने 15 सामन्यांमध्ये 3 अर्धशतकांसह 454 धावा केल्या आहेत.