या श्रेणीत हार्टरेट राहीला तर कमी असेल अटॅक येण्याचा धोका, जास्त असल्यास बिघडू शकते आरोग्य


आजच्या काळात हृदयाच्या आरोग्याची काळजी घेणे खूप गरजेचे आहे. असे केल्याने हृदयविकारासह अनेक हृदयविकार टाळता येतात. हृदय तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी शरीरातील रक्ताभिसरणही सुरळीत असले पाहिजे. यासाठी हृदय गती योग्य असणे देखील आवश्यक आहे. तुमचे हृदय एका मिनिटात किती वेळा धडकते याला हृदय गती म्हणतात. त्याची उच्च आणि निम्न दोन्ही परिस्थिती धोकादायक मानली जाते. हृदयाचे ठोके वाढणे हे देखील हृदयविकाराच्या झटक्याचे लक्षण असू शकते.

यामुळे श्वास घेण्यास त्रास होऊ शकतो आणि छातीत दुखू शकते. अशा परिस्थितीत, आपल्या शरीरातील सामान्य हृदय गती किती असावी हे जाणून घेणे फार महत्वाचे आहे.

हृदयरोगतज्ज्ञ स्पष्ट करतात की हृदयाच्या ठोक्यांची सामान्य श्रेणी 60 ते 100 च्या दरम्यान असावी. औषधे घेणाऱ्या काही लोकांमध्येही ते कमी होते. 16 ते 30 वयोगटातील लोकांमध्ये ते 80 च्या आसपास राहते आणि 30 ते 55 मधील 74 असावे. यापेक्षा जास्त वयाच्या लोकांमध्ये, श्रेणी 70 ते 75 BPM पर्यंत कमी केली जाऊ शकते. लहान मुलांमध्ये म्हणजेच 2 ते 11 वर्षांमध्ये ही श्रेणी 70 ते 120 पर्यंत असू शकते.

तज्ज्ञांच्या मते, हृदय गती वाढण्याची अनेक कारणे असू शकतात, हे हृदयविकाराचे लक्षण असू शकते. हे हृदयविकाराचा झटका किंवा अशक्तपणाचे देखील लक्षण आहे. ही समस्या लहान मुलांमध्ये कमी आहे, परंतु आजकाल 30 ते 50 वर्षे वयोगटातील अधिक प्रकरणे आहेत.

हृदयाचे ठोके सामान्य नसल्यास, श्वासोच्छवास, हृदयविकाराचा झटका यांसारख्या समस्या उद्भवू शकतात. म्हणून, हृदयाचे ठोके सामान्य श्रेणीत नसल्यास, आपण डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. काही प्रकरणांमध्ये हृदयाची धडधड कधीकधी वाढते. जसे की खेळताना किंवा नाचताना पण हृदयाचे ठोके सामान्य स्थितीतही वाढत असतील, तर ते धोक्याचे लक्षण असू शकते. अशा परिस्थितीत तुम्ही अजिबात गाफील राहू नये.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही