उन्हाळ्यात फ्रिजमध्ये किती वेळ ठेवता येईल अन्न, जाणून घ्या तज्ज्ञांकडून


सध्याच्या घडीला खूप उष्णता आहे. या दरम्यान फ्रीजचा वापरही खूप वाढला आहे. लोक अन्न सुरक्षित ठेवण्यासाठी फ्रीजमध्ये साठवत आहेत. पण फ्रिजमध्ये जास्त वेळ ठेवलेले अन्न तुमच्या आरोग्यासाठी चांगले नसते. या ऋतूत लोकांनी ताजे अन्न खावे, असे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. कारण वाढत्या तापमानामुळे अन्न लवकर खराब होते. पण लोक ते बरोबर ठेवण्यासाठी फ्रीझमध्ये ठेवतात. असे केल्याने अन्नातील पोषणही संपते.

आता प्रश्न पडतो की फ्रिजमध्ये किती वेळ अन्न ठेवावे आणि दूषित अन्न खाल्ल्याने कोणते आजार होऊ शकतात. हे आपण तज्ज्ञांकडून जाणून घेऊया.

एम्सच्या डॉ. मनाली अग्रवाल यांनी Tv9 ने दिलेल्या मुलाखातीत अन्न फ्रीजमध्ये ठेवण्याबाबत सविस्तर माहिती दिली आहे. डॉ मनाली यांनी सांगितले की भाज्या, सूप, मांस इत्यादी फ्रीझमध्ये 3-4 दिवस 4 डिग्रीवर ठेवता येतात. टोमॅटो, पालक, बीन्स, कोशिंबिरीसाठी वापरण्यात येणारा एक पाला व त्याचे झाड यांसारखी कच्ची फळे आणि भाज्या 2-4 दिवस साठवून ठेवता येतात. कांदा, सलगम यासारख्या पदार्थांना 2-3 आठवडे लागतात.

डॉ मनाली यांनी सांगितले की, शिजवल्यानंतर 2 तासांच्या आत उरलेले अन्न फ्रिजमध्ये ठेवा. एक ते दोन दिवसात खा. यापेक्षा जास्त काळ ठेवलेले अन्न खाऊ नका. जर तुमचा फ्रीज चार तास चालत नसेल, तर अन्न फेकून द्या. अन्नाच्या गुणवत्तेबद्दल काही शंका असल्यास, त्याचा स्वाद घेऊ नका आणि फेकून द्या. फ्रीझ योग्य तापमानावर सेट केले आहे की नाही हे देखील लक्षात ठेवा. भाज्या शिजवण्यापूर्वी नीट धुवा.

यापेक्षा जास्त वेळ फ्रीजमध्ये ठेवलेले अन्न खाल्ल्यास अन्नातून विषबाधा होऊ शकते, तसेच पोटात संसर्ग होण्याचा धोका असतो. स्वयंपाक केल्यानंतर, कच्चे आणि शिजवलेले अन्न वेगळे ठेवण्याचा प्रयत्न करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही