दिल्लीच्या एम्समध्ये स्वदेशी तंत्रज्ञानाने बालकांच्या डोळ्यांच्या कर्करोगावर उपचार सुरू, सुविधा मोफत उपलब्ध


दिल्ली एम्सने कॅन्सरच्या रुग्णांना मोठी भेट दिली आहे. आता मुलांच्या डोळ्यांच्या कर्करोगावर (रेटिनोब्लास्टोमा) स्वदेशी तंत्रज्ञानाने उपचार रुग्णालयात सुरू झाले आहेत. या उपचारातून आतापर्यंत दोन बालकांना दृष्टी मिळाली आहे. रूग्णालयाच्या डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार लहान मुलांवर स्वदेशी प्लाक ब्रेकीथेरपी तंत्राने उपचार केले जात आहेत. ही सुविधा मोफत दिली जात आहे. एम्स हे पहिले रुग्णालय आहे, जिथे हा उपचार सुरु करण्यात आला आहे.

एम्सच्या आरपी सेंटरमधील प्रोफेसर डॉ. भावना चावला यांच्या मते, पाच वर्षांखालील मुलांना रेटिनोब्लास्टोमा कॅन्सरचा त्रास होतो. तथापि, या आजाराने लहान मुलेच बळी पडतात. देशात दरवर्षी या कर्करोगाचे सुमारे 1500 रुग्ण नोंदवले जातात. हा आजार आनुवंशिक कारणांमुळे होतो. केसच्या कामाची कमतरता आणि लक्षणांबद्दल माहिती नसल्यामुळे, हा रोग ओळखता येत नाही.

त्यामुळे बहुतांश प्रकरणे शेवटच्या टप्प्यात समोर येतात. अशा परिस्थितीत, कर्करोग इतर भागांमध्ये पसरू नये म्हणून डोळे काढले जातात, ज्यामुळे आंधळेपणा येतो. हा आजार सुरुवातीलाच ओळखला गेला, तर त्यावर उपचार करता येतात. यातून आतापर्यंत दोन मुलांवर उपचार करण्यात आले आहेत.

ही लक्षणे आहेत

  • डोळ्याच्या बुबुळात पांढरी चमक
  • तिरळे डोळे
  • अधू दृष्टी
  • लाल डोळे
  • सुजलेले डोळे
  • डोळ्यांमध्ये कोणतीही गळती

या तंत्रात डोळ्यांची शस्त्रक्रिया केली जाते. ज्यामध्ये डोळ्यात प्लेक लावला जातो. डोळ्यातील ट्यूमर रेडिएशनद्वारे नष्ट होतात. रुग्णाने रेडिएशन थेरपी पूर्ण केल्यानंतर आणि कर्करोगाची गाठ निघून गेल्यानंतर, शस्त्रक्रियेद्वारे प्लेक पुन्हा काढला जातो. या प्रक्रियेद्वारे दृष्टी कमी होणे टाळले जाते. आतापर्यंत एम्समध्ये या तंत्राने लहान मुलांवर उपचार केले जात नव्हते, मात्र आता ते सुरू करण्यात आले आहे. यासाठी भाभा संशोधन केंद्राने स्वदेशी फ्लेक तयार केला होता. हे एम्सला मोफत देण्यात आले आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही