Cooling Foods : उष्माघात आणि गर्मीपासून वाचण्यासाठी खा या थंड करणाऱ्या गोष्टी, शरीर राहील थंड


जोरदार उष्ण वारे आणि कडक उन्हामुळे उन्हाळ्यात घराबाहेर पडणे कठीण होते. पण या मोसमात अशा टिप्स फॉलो करणे खूप गरजेचे आहे, ज्यामुळे तुम्ही स्वतःला उष्णतेपासून वाचवू शकता. उष्माघातापासून बचाव करण्यासाठी शरीराला थंड ठेवणाऱ्या आरोग्यदायी गोष्टी खा. ज्या गोष्टी तुमच्या शरीराला हायड्रेट ठेवतात. वाढत्या तापमानात शरीराला थंड ठेवता येते.

हे तुम्हाला दिवसभर उत्साही राहण्यास देखील मदत करेल. उष्णतेच्या लाटेपासून बचाव करण्यासाठी तुम्ही कोणत्या पदार्थांचा आहारात समावेश करू शकता ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

काकडी
उन्हाळ्यात काकडी जरूर खावी. यामुळे तुमचे शरीर थंड राहते. ही काकडी आरोग्यासाठी सर्वोत्तम पदार्थांपैकी एक आहे. काकडीत पाण्याचे प्रमाण जास्त असते. त्यात व्हिटॅमिन ए आणि बी असते. त्यात इतर अनेक पोषक घटक असतात. यामध्ये कॅलरीज खूप कमी असतात. यासोबतच ते शरीराला थंड आणि हायड्रेट ठेवण्याचे काम करते. याशिवाय या ऋतूत टरबूज सारखी स्वादिष्ट फळे खाणे देखील आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

टोमॅटो
टोमॅटो उष्णता मारतो. हे खूप हायड्रेटिंग आहे. टोमॅटोमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात. त्यात व्हिटॅमिन सी असते. हे सूज येण्यापासून प्रतिबंधित करते. टोमॅटो सहसा करीमध्ये समाविष्ट केले जातात.

दही
दह्यासोबत रायता, ताक आणि लस्सीसारखे पेय तयार करू शकता. दही हे प्रोबायोटिक आहे. त्यामुळे आतडे निरोगी राहण्यास मदत होते. याचे सेवन केल्याने शरीर थंड राहण्यास मदत होते.

नारळ पाणी
उष्माघात टाळण्यासाठी तुम्ही नारळ पाणी पिऊ शकता. त्यात इलेक्ट्रोलाइट असते. उन्हाळ्यामुळे त्रासलेल्या लोकांनी नारळपाणी जरूर प्यावे. नारळाच्या पाण्याने तुम्ही शरीराला थंड ठेवू शकता. यामुळे शरीरातील सोडियम आणि पोटॅशियमचे संतुलन राखण्यास मदत होते.

पुदीना
पुदिन्याची पाने चटणीसाठी लोकप्रिय आहेत. पुदिन्याचे पाणीही पिऊ शकता. या पानांमध्ये अँटिऑक्सिडंट गुणधर्म असतात. पुदिन्याची पाने रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही