छातीत दुखणे हे केवळ हृदयविकाराचे कारण नसून, असू शकते या 5 आजारांचेही लक्षण, यापासून कसा करावा बचाव


छातीत दुखणे ही पोटातील गॅसची समस्या किंवा हृदयविकाराच्या झटक्याचे लक्षण मानतात, परंतु छातीत दुखणे हे या समस्यांचे केवळ एक लक्षण आहे असे नाही, ते इतर पाच आजारांचेही लक्षण असू शकते. अशा परिस्थितीत, आपण निश्चितपणे ते तपासले पाहिजे. हृदयविकार किंवा गॅसची समस्या नसेल तर या आजारांवरही काळजी घ्यावी. विशेषत: छातीत दुखण्याव्यतिरिक्त, तुम्हाला हृदयविकाराची इतर लक्षणे जसे की घाम येणे, धाप लागणे, मळमळ होणे किंवा चक्कर येणे अशी लक्षणे दिसत नसतील, तर इतर आजारांमुळेही छातीत दुखू शकते.

चला जाणून घेऊया छातीत दुखणे ही कोणत्या आजाराची लक्षणे आहेत.

न्यूमोनिया
न्यूमोनियामुळेही छातीत दुखते, असे स्पष्टीकरण ज्येष्ठ फिजिशियन डॉ.कवलजीत सिंग यांनी दिले. न्यूमोनियामुळे फुफ्फुसात हवेचा पुरवठा वाढतो. त्यामुळे रुग्णाला खोकल्याबरोबर छातीत दुखू लागते. निमोनिया हा एक धोकादायक आजार आहे, मुलांमध्ये त्याचे प्रमाण अधिक आहे.

कॉस्टोकॉन्ड्रिटिस
कॉस्टोकॉन्ड्रिटिस रोगामुळे देखील छातीत दुखू शकते. या आजारात बरगडीच्या हाडांना सूज येते, त्यामुळे छातीतही वेदना होतात.

हृदयविकाराचा झटका
छातीत दुखणे हे एनजाइनाचे प्रमुख लक्षण आहे. या आजारात हृदयातील रक्ताचा प्रभाव काही प्रमाणात कमी होतो, ज्यामुळे छातीत दुखू शकते. याला वैद्यकीय भाषेत इस्केमिक छाती दुखणे असेही म्हणतात.

पॅनीक अटॅक
तुम्हाला पॅनिक अटॅक आला असला तरी छातीत दुखू शकते. या दरम्यान, श्वास घेण्यास त्रास होऊ शकतो. पॅनीक अटॅक दिवसा किंवा रात्री कधीही होऊ शकतो.

अॅसिड रिफ्लक्स
अनेक प्रकरणांमध्ये, अॅसिड रिफ्लक्समुळे देखील छातीत वेदना होतात. त्यामुळे छातीतही वेदना होतात. आम्ल शरीराच्या अन्ननलिकेत जाते. या प्रकारच्या समस्येमध्ये पोटदुखीचा त्रासही होऊ शकतो. या परिस्थितीत आपण डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही