Neeraj Chopra World No. 1 : नीरज चोप्रा का ठरला जागतिक क्रमवारीत नंबर 1, कारण जाणून घेतल्यास अभिमानाने फुगेल छाती


नीरज चोप्राने इतिहास रचला आहे. तो पहिल्यांदाच जागतिक नंबर वन बनला आहे. जागतिक ऍथलेटिक्सने जाहीर केलेल्या पुरुष भालाफेकपटूंच्या ताज्या क्रमवारीत ऑलिम्पिक चॅम्पियनचे नाव पहिल्या क्रमांकावर आहे. नीरज चोप्रा नंबर वन बनला असला तरी त्याला हे यश कसे मिळाले? शेवटी नीरज चोप्राने ती उंची कशी गाठली, जिथे तो ऑलिम्पिक चॅम्पियन होऊनही पोहोचला नव्हता?

त्यामुळे या ताज्या घडामोडीमागील कारणही ताजे आहे. आणि ते असे आहे की तुम्हाला कळले तरी तुमची छाती अभिमानाने फुलून जाईल. गेल्या वर्षी 30 ऑगस्ट रोजी जाहीर झालेल्या क्रमवारीत नीरज चोप्रा दुसऱ्या क्रमांकावर पोहोचला होता. पण पहिले स्थान त्याच्यापासून दूर राहिले, कारण ते ग्रॅनडाच्या त्याच्या सर्वात मोठ्या प्रतिस्पर्धी अलेक्झांडर पीटर्सने व्यापले होते.

परंतु, नवीन क्रमवारीत, भारतात भालाफेक सादर करणारा नीरज चोप्रा जागतिक क्रमवारीत अव्वल आहे कारण त्याचे रेटिंग गुण अलेक्झांडर पीटर्सपेक्षा जास्त आहेत. भारतीय स्टारने 1455 रेटिंग गुणांसह ग्रेनेडाच्या भालाफेकपटूला मागे टाकले आहे. अलेक्झांडर पीटर्स 1433 गुणांसह दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. म्हणजे दोघांमध्ये आता 22 गुणांचे अंतर आहे, जे खूप मोठे अंतर आहे.

आता प्रश्न असा आहे की नीरज चोप्राच्या रेटिंग पॉईंट्समध्ये ही झेप कशी गेली, ज्याने त्याला थेट जागतिक नंबर वन थ्रोअर बनवले. ते काही अचानक घडले नाही. चोप्राने गेल्या वर्षी सप्टेंबरपासूनच स्क्रिप्ट लिहायला सुरुवात केली होती. म्हणजे जेव्हा तो जागतिक क्रमवारीत दुसऱ्या क्रमांकावर आला, तेव्हाच.

सप्टेंबर 2022 मध्ये, नीरज चोप्राने झुरिच येथे झालेल्या डायमंड लीगमध्ये भाग घेतला आणि त्याची फायनल जिंकली. हे यश ऐतिहासिक ठरले कारण असे करणारा तो पहिला भारतीय ठरला. यानंतर त्याने यावर्षी 5 मे रोजी दोहा येथे झालेल्या डायमंड लीगचे विजेतेपदही पटकावले. येथे नीरज चोप्राने 88.67 मीटर भालाफेक करत विजेतेपद पटकावले.

नीरज चोप्राच्या या दोन कामगिरीने भारताची छाती अभिमानाने रुंदावलीच, शिवाय त्याला त्या उंचीवर नेण्याचे कामही केले, जिथे तो यापूर्वी कधीही पोहोचले नव्हता आणि नीरज चोप्रा जागतिक क्रमवारीत अव्वल ठरला.

मात्र, नीरज जागतिक क्रमवारीत अव्वल ठरल्याने भारताची इच्छा पूर्ण होत नाही. अजून आशा बाकी आहे आणि, ही आशा त्याच्या 90 मीटर मार्कशी जोडलेली आहे. भारतातील लोकांना आता नीरज चोप्राला पहिल्यांदाच त्याच्या भालाफेकीने 90 मीटरचे अंतर पाहायचे आहे. 4 जून रोजी नेदरलँडमध्ये होणाऱ्या एफबीके गेम्समध्ये किंवा 13 जून रोजी फिनलंडमध्ये होणाऱ्या पावो नूरमी गेम्समध्ये तो हे करताना दिसणार आहे.