एका दिवसभरात किती मीठ खावे, जास्त मीठ खाण्याचे काय होऊ शकतात तोटे


जेवणाची चव वाढवण्यासोबतच मीठ आपल्याला निरोगी ठेवण्यासही मदत करते. पण जास्त मीठ खाणे आरोग्यासाठी हानिकारक ठरू शकते. उन्हाळ्यात जास्त मीठ खाल्ल्याने डिहायड्रेशनचा धोकाही उद्भवू शकतो. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते मीठ मर्यादित प्रमाणातच वापरावे.

अशा परिस्थितीत दिवसात मीठ किती खावे असा प्रश्न पडतो. बाजारात मिळणाऱ्या पिझ्झा-बर्गर किंवा प्रक्रिया केलेल्या पदार्थांमध्ये सोडियमचे प्रमाण अधिक असते. हे पदार्थ जास्त खाल्ल्याने आपल्या आरोग्याला खूप नुकसान होऊ शकते. चला जाणून घेऊया दिवसभरात मीठ किती प्रमाणात सेवन करावे.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) नुसार, एखाद्या व्यक्तीने दररोज फक्त 5 ग्रॅम मीठ (2 ग्रॅम सोडियम) कमी खावे. यापेक्षा जास्त मीठ खाल्ल्याने हृदयरोगाचा धोका वाढतो. जागतिक आरोग्य संघटनेच्या म्हणण्यानुसार, अनेक उच्च उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये, आहारातील सुमारे 75 टक्के मीठ प्रक्रिया केलेले अन्न आणि बाहेर तयार केलेल्या अन्नातून येते.

WHO च्या विहित प्रमाणापेक्षा जास्त मीठ खाणे जास्त मीठ खाल्ल्याने तुमच्या शरीराला अनेक आरोग्य समस्या उद्भवू शकतात. त्यांच्याबद्दल जाणून घेऊया-

हृदयासाठी हानिकारक: दररोज 5 ग्रॅमपेक्षा जास्त मीठ खाल्ल्याने हृदयाला हानी पोहोचू शकते. यामुळे हृदयविकाराचा झटका, पक्षाघात आणि उच्च रक्तदाबाचा धोका असू शकतो.

पचनाशी संबंधित समस्या: याशिवाय जास्त प्रमाणात मीठ खाल्ल्याने पचनाशी संबंधित समस्या उद्भवू शकतात. पोट फुगणे, गॅस आणि अपचन यांसारख्या समस्या असू शकतात. त्यामुळे कोणत्याही परिस्थितीत मीठाचे सेवन कमी करा.

किडनीच्या समस्या: मीठामुळे तुमच्या किडनीलाही समस्या निर्माण होऊ शकतात. जास्त मीठ खाल्ल्याने शरीरातील पाण्याचे प्रमाण वाढू लागते, ज्याचा तुमच्या किडनीवर परिणाम होऊ लागतो. यामुळे किडनी स्टोन होऊ शकतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही