Heatwave : उष्माघाताने मृत्यूचा धोका! बाहेर जाण्यापूर्वी लक्षात ठेवा या गोष्टी


सध्या उत्तर भारतातील अनेक भागात उष्णतेची लाट सुरू आहे. या उष्ण वाऱ्यांमुळे लोकांचे आरोग्य बिघडत आहे. उष्णतेच्या लाटेमुळे तापमानातही लक्षणीय वाढ होत आहे. उष्माघात काही दिवसांपासून अनेक आठवडे टिकू शकतो. उष्माघातामुळे आरोग्याचे खूप नुकसान होऊ शकते. विशेषत: कमकुवत प्रतिकारशक्ती असलेल्या लोकांच्या जीवाला धोका होऊ शकतो. या उन्हाळ्यात लहान मुले आणि वृद्धांच्या आरोग्याची विशेष काळजी घेणे आवश्यक असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे.

उष्माघातामुळे लोकांना उष्माघात होतो. उष्माघातावर वेळीच उपचार न केल्यास मृत्यू होऊ शकतो.

अपोलो रुग्णालयातील अंतर्गत औषध विभागाचे डॉ.राकेश गुप्ता सांगतात की, अतिउष्णतेमुळे शरीराचे तापमान वाढते. दरवर्षी मे ते जुलै महिन्यात उष्माघाताची प्रकरणे नोंदवली जातात. यावर वेळीच उपचार न केल्यास किडनी, मेंदू आणि हृदयाच्या आरोग्यावर वाईट परिणाम होऊ शकतो. जर तुमच्या शरीराचे तापमान 104 F पेक्षा जास्त असेल, तर उष्माघाताचा धोका असतो. काही प्रकरणांमध्ये, स्ट्रोकमुळे मेंदूला लक्षणीय नुकसान होऊ शकते. मृत्यूचा धोकाही कायम आहे. अशा परिस्थितीत उष्माघाताच्या लक्षणांकडे दुर्लक्ष करता कामा नये. या आजाराच्या लक्षणांबाबत नागरिकांनी कोणतीही निष्काळजीपणा करू नये.

ही आहेत उष्माघाताची लक्षणे

 • हृदयाच्या गतीमध्ये अचानक वाढ
 • तीव्र डोकेदुखी
 • चक्कर येणे
 • अशक्तपणा आणि वेदना
 • भरपूर घाम येणे
 • उलट्या
 • हात, पाय आणि पाठीत पेटके

या मार्गांनी करा स्वतःचे रक्षण

 • दिवसभरात दर काही तासांनी पाणी प्यावे
 • रिकाम्या पोटी घर सोडू नका
 • शरीर झाकूनच बाहेर जा
 • दुपारी 12 ते 3 या वेळेत घराबाहेर पडणे टाळा
 • तुमच्यासोबत छत्री आणि पाण्याची बाटली ठेवा

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही