आजपासून बँकांमध्ये बदलल्या जाणार 2000 रुपयांच्या नोटा, करावे लागेल या नियमांचे पालन


देशात लवकरच 2000 रुपयांच्या नोटा बंद होणार आहेत. अशा परिस्थितीत ज्यांच्याकडे या नोटा आहेत, ते आजपासून कोणत्याही बँकेच्या शाखेत त्या बदलू शकतात. नोटा बदलण्याचे काम 30 सप्टेंबरपर्यंत सुरू राहणार आहे. त्याच वेळी, RBI ने या नोटा बंद करण्याची घोषणा केली असेल, परंतु त्यांची कायदेशीर निविदा स्थिती कायम राहील, म्हणजेच तुम्ही अजूनही या नोटांनी खरेदी करू शकता.

आरबीआयने 2000 च्या नोटा बदलण्यासाठी काही मार्गदर्शक तत्त्वेही निश्चित केली आहेत. पण सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे या नोटा एका मर्यादेत बदलण्यासाठी तुम्हाला कोणताही फॉर्म द्यावा लागणार नाही किंवा कोणताही ओळखपत्र दाखवावे लागणार नाही.

आरबीआयच्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, जर एखादी व्यक्ती 2000 रुपयांच्या 10 नोटा म्हणजेच 20,000 रुपयांच्या नोटा घेऊन बँकेत गेली, तर त्याच्या नोटा कोणत्याही चौकशीशिवाय बदलल्या जातील. त्याच वेळी, एका दिवसात केवळ 20,000 रुपयांपर्यंतच्या नोटा बदलता येतील.

दुसरीकडे, तुम्ही तुमच्या बँक खात्यात तुमच्या 2000 रुपयांच्या नोटा जमा करणार असाल, तर तुमच्यासाठी कोणतीही मर्यादा निश्चित केलेली नाही. तुम्ही तुमच्या बँक खात्यात तुम्हाला हव्या तितक्या नोटा जमा करू शकता. तुम्हाला फक्त बँकांच्या ठेवींशी संबंधित नियमांचे पालन करावे लागेल.

यामध्ये 50,000 रुपयांपेक्षा जास्त रक्कम जमा केल्यावर पॅन कार्डचा तपशील द्यावा लागेल. त्याच वेळी, बँका मर्यादेपेक्षा जास्त रोख रक्कम जमा करण्यासाठी लागू शुल्क देखील वसूल करू शकतात.

आरबीआयच्या अधिसूचनेत स्पष्टपणे नमूद करण्यात आले आहे की 23 मे पासून नोटा चलनातून बंद होणार नाहीत, पण आता त्या पुढे चालणार नाहीत, त्यामुळे मध्यवर्ती बँक त्यांना परत बोलावत आहे. याचा अर्थ असा की तुम्ही अजूनही या नोटांसह बाजारात खरेदी करू शकता. त्या पेट्रोल पंप, ज्वेलर्स आणि किराणा दुकानात देखील वापरले जाऊ शकतात.