5 वर्षांत झपाट्याने वाढणार देशातील अब्जाधीशांची संख्या, हे आहे कारण


भारताचे मुकेश अंबानी हे देशातीलच नव्हे तर आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती आहेत. तर गौतम अदानी हे देशातील दुसऱ्या क्रमांकाचे श्रीमंत व्यक्ती आहेत. पण तुम्हाला माहिती आहे का की पुढील 5 वर्षांत अब्जाधीशांची ही संख्या 58.4 टक्क्यांनी वाढेल. भारतासारख्या जगातील सर्वाधिक लोकसंख्या असलेल्या देशात श्रीमंतांची संख्याही झपाट्याने वाढत आहे.

नाइट फ्रँक इंडियाने या संदर्भात एक अहवाल तयार केला आहे, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की देशातील अशा श्रीमंत लोकांची संख्या वेगाने वाढेल, ज्यांची एकूण संपत्ती $30 दशलक्ष (सुमारे 240 कोटी रुपये) किंवा त्याहून अधिक असेल. या लोकांना अल्ट्रा हाय नेट वर्थ व्यक्तींच्या श्रेणीत ठेवण्यात आले आहे. उच्च नेट वर्थ व्यक्ती (HNIs) ची संख्या देखील पुढील 5 वर्षांत 107 टक्क्यांनी वाढण्याची अपेक्षा आहे.

अहवालानुसार, 2022 मध्ये देशात अल्ट्रा एचएनआयची संख्या 12,069 होती. पुढील 5 वर्षांत म्हणजे 2027 पर्यंत ते 19,119 पर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे. अल्ट्रा एचएनआय म्हणजेच अब्जाधीशांच्या संख्येत ही 58.4 टक्के वाढ आहे.

अहवालात, ज्यांच्याकडे $1 दशलक्ष (सुमारे 8.2 कोटी रुपये) संपत्ती आहे, त्यांचा HNI मध्ये समावेश करण्यात आला आहे. 2022 मध्ये भारतात अशा लोकांची संख्या 7,97,714 असेल. जे पुढील 5 वर्षात 107 टक्क्यांनी वाढून 16.5 लाखांपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे.

भारत ही जगातील सर्वात वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था आहे. त्यामुळे भारतातील अब्जाधीशांच्या संख्येतही झपाट्याने वाढ होण्याची अपेक्षा आहे. तिच जुनी आकडेवारी पाहिली तर 2022 मध्ये जगभरात अल्ट्रा एचएनआयची संख्या कमी झाली आहे. ही घसरण 3.8 टक्के आहे. तर 2021 मध्ये त्यात 9.3 टक्क्यांनी वाढ झाली.

तथापि, भारतातही अल्ट्रा एचएनआयच्या संख्येत घट झाली आहे. 2021 च्या तुलनेत 2022 मध्ये त्यात 7.5 टक्क्यांनी घट झाली आहे. भारतातील श्रीमंतांच्या 1% क्लबमध्ये प्रवेश करण्यासाठी, $ 1.75 लाखांची (सुमारे 1.45 कोटी रुपये) मालमत्ता असणे आवश्यक आहे.