बाजारात आणखी वाढणार 500 च्या नोटा! 2000 च्या नोटा बंद झाल्यानंतर रोखीचा प्रवाह कसा होणार व्यवस्थापित?


आरबीआय गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी सोमवारी सकाळी पत्रकार परिषद घेऊन लोकांचा संभ्रम दूर करण्याचा प्रयत्न केला. आरबीआयचे गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी स्पष्ट केले आहे की बाजारात सध्या असलेल्या 2000 च्या नोटा कायदेशीर निविदा म्हणून वापरल्या जातील. त्याचबरोबर नोटा बदलण्याची मुदत वाढवण्याबाबत त्यांनी कोणतेही स्पष्ट उत्तर दिले नाही.

2000 च्या नोटेची छपाई बंद झाल्यानंतर 500 रुपयांच्या नोटांची संख्या वाढणार का? या प्रश्नाच्या उत्तरात ते काय म्हणाले ते जाणून घेऊया…

2000 रुपयांच्या चलनावर बंदी घातली, तर बाजारातील तरलताही कमी होईल. अशा परिस्थितीत 500 रुपयांच्या नोटा बाजारात वाढू शकतात, असा अंदाज व्यक्त केला जात आहे. याबाबत आरबीआय गव्हर्नरला विचारले असता ते म्हणाले की, 500 रुपयांची नोट वाढवणे हे जनतेच्या मागणीवर अवलंबून आहे.

सध्या जुन्या 2000 च्या नोटा बदलून घेण्यासाठी 30 सप्टेंबर म्हणजेच 4 महिन्यांचा कालावधी आहे. अशा परिस्थितीत लोकांनी घाबरून जाऊ नये. ते 4 महिन्यांत केव्हाही सहज नोटा बदलू शकतात. आरबीआय गव्हर्नरच्या बोलण्यातून असे संकेत मिळत आहेत की कदाचित नोटा बदलण्याची अंतिम मुदत पुढे जाऊ शकते. याचा अंदाज यावरूनही लावला जाऊ शकतो की RBI गव्हर्नर म्हणाले की 30 सप्टेंबर 2000 च्या नोटा कायदेशीर निविदा म्हणून वापरल्या जातील.

आरबीआय गव्हर्नर म्हणाले की, अंतिम मुदत वाढविण्याचा विचार तेव्हाच केला जाऊ शकतो जेव्हा 30 मे पर्यंत बँकेत किती नोटा जमा झाल्या हे पाहिले जाईल. त्यानंतरच मुदतवाढीचा विचार केला जाऊ शकतो.