पाणी आणि CO2 पासून बनवले जाईल इंधन, जे इलेक्ट्रिक वाहनांना टाकेल मागे, जाणून घ्या काय आहे ते तंत्र


कार्बन उत्सर्जन रोखण्यासाठी इलेक्ट्रिक वाहनांचा जगभरात प्रचार केला जात आहे, मात्र लवकरच ही वाहने कार्बन-डायऑक्साइड आणि पाण्यापासून बनवलेल्या इंधनावर धावू शकतील. शास्त्रज्ञांनी असे सौर ऊर्जा तंत्रज्ञान विकसित केले आहे, ज्यामुळे हे शक्य होणार आहे. CO2 आणि पाण्याच्या मदतीने द्रव इंधन तयार करता येते. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की हे नवीन तंत्रज्ञान भविष्यात इलेक्ट्रिक व्हेईकलला (EV) पर्यायी ठरेल. केंब्रिज विद्यापीठाच्या संशोधकांनी नुकत्याच केलेल्या संशोधनात हा दावा केला आहे.

हे तंत्रज्ञान वाहनांमध्ये सहज वापरता येते. हे तंत्रज्ञान अपेक्षेप्रमाणे यशस्वी ठरले तर ते इलेक्ट्रिक वाहनांना मागे टाकू शकते, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. जाणून घ्या काय आहे हे तंत्रज्ञान आणि ते कसे काम करेल.

यासाठी संशोधकांनी एक कृत्रिम पान तयार केले आहे. ते सूर्यप्रकाशाचा वापर करून पाणी आणि कार्बन डायऑक्साइड इथेनॉल आणि प्रोपेनॉलमध्ये रूपांतरित करते. हे असे इंधन आहे जे सामान्य इंधनाच्या तुलनेत खूपच कमी कार्बन उत्सर्जित करते.

कृत्रिम पानातून स्वतःची वेगळी ऊर्जा निर्माण होते. प्रयोगशाळेत प्रयोगादरम्यान शास्त्रज्ञांनी पानाला सूर्यप्रकाशात नेण्यापूर्वी कार्बन डायऑक्साइड आणि पाण्यात बुडवले. यानंतर ते सूर्यप्रकाशात घेण्यात आले. येथून आलेल्या प्रतिक्रियेनंतर हिरवे इंधन तयार करण्यात आले. हे असे हिरवे इंधन आहे, जे कमी कार्बन उत्सर्जित करते. अशा प्रकारे, ते पर्यावरणासाठी देखील फायदेशीर ठरेल आणि ग्लोबल वॉर्मिंग रोखण्यासाठी निर्धारित लक्ष्य गाठण्यात मदत करू शकेल.

शास्त्रज्ञांचा दावा आहे की भविष्यात हे तंत्रज्ञान जेव्हा वाहन थेट सूर्यप्रकाशाच्या संपर्कात येईल तेव्हा वापरता येईल. कार्बन डायऑक्साइड आणि पाण्यापासून तयार केलेल्या वाफेपासून नैसर्गिकरित्या इंधन तयार केले जाईल.

नेचर एनर्जी जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या एका संशोधन अहवालात संशोधक डॉ. मोटियर रहमान म्हणतात की आम्ही असे कृत्रिम पानांचे उपकरण विकसित केले आहे, जे CO2 आणि पाण्याचा सूर्यप्रकाश वापरून मल्टीकार्बन अल्कोहोल तयार करते.

कृत्रिम पानामध्ये अनेक प्रकारचे धातूचे थर असतात. जसे- तांबे, काच, चांदी आणि ग्रेफाइट. हे अगदी वनस्पतींच्या पानांसारखे कार्य करते. अशा गोष्टी कृत्रिम पानामध्ये वापरण्यात आल्या आहेत ज्या प्रकाश शोषण्याचे काम करतात. जसे पानांमध्ये असलेले रेणू सूर्यप्रकाश वापरतात.

संशोधकांचे म्हणणे आहे की आतापर्यंत हे तंत्र प्रयोगशाळेच्या स्तरापर्यंत वापरले जात आहे. लवकरच ते पुढील स्तरावर नेले जाईल.