Mosquito Coil : डास दूर करण्यासाठी करू नका कॉइलचा वापर, धोकादायक रोगाचा धोका


उन्हाळा आला की डासांचा त्रासही वाढतो. आपण त्यांना टाळण्याचा कितीही प्रयत्न केला तरी यामुळे आपले जगणे कठीण होते. ते टाळण्यासाठी आपण कॉइल वापरतो. त्यांचा वापर करून आपण डासांपासून वाचतो, पण ते आपल्या आरोग्यासाठी खूप धोकादायक आहे. बीएलके मॅक्स सुपरस्पेशालिटी हॉस्पिटलमधील रेस्पिरेटरी विभागातील वरिष्ठ संचालक डॉ. संदीप नायर म्हणतात की, डासांपासून बचाव करणाऱ्या कॉइलचा वापर केल्याने क्रॉनिक ऑब्स्ट्रक्टिव्ह पल्मोनरी डिसीज (सीओपीडी) होऊ शकतो.

जागतिक आरोग्य संघटनेच्या मते, क्रॉनिक ऑब्स्ट्रक्टिव्ह पल्मोनरी डिसीज (सीओपीडी) हे जगभरात मृत्यूचे तिसरे प्रमुख कारण आहे. 2019 मध्ये 3.23 दशलक्ष लोकांचा यामुळे मृत्यू झाला. इतकेच नाही तर 70 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या लोकांमध्ये सीओपीडी मृत्यूंपैकी 90 टक्के मृत्यू हे कमी आणि मध्यम उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये होतात.

काय आहेत या आजाराची लक्षणे

  • धाप लागणे
  • सतत खोकला
  • थकवा जाणवणे

डॉ.संदीप नायर म्हणतात की बहुतेक प्रकरणांमध्ये सीओपीडी धूम्रपान करणाऱ्या लोकांमध्ये होतो. मात्र ग्रामीण भागातील महिलांनाही या आजाराने ग्रासले आहे. डॉ. नायर यांच्या म्हणण्यानुसार, गावातील महिला चुलीवर अन्न शिजवतात आणि चुलीच्या धुरामुळे हा धोकादायक फुफ्फुसाचा आजार होतो. मात्र, डासांना दूर पळवणारी कॉइल हेही या आजाराचे प्रमुख कारण असल्याचे डॉ.नायर सांगतात. याहूनही मनोरंजक गोष्ट म्हणजे तुमच्या खोलीत धुम्रपान करणारी कोणतीही वस्तू या आजाराचे कारण असू शकते. सीओपीडीमुळे फुफ्फुसाचा कर्करोग, फुफ्फुसाचा संसर्ग यांसारखे धोकादायक आजार होऊ शकतात.

डॉ. नायर सांगतात की, डासांना घालवण्यासाठी खोल्यांमध्ये वापरण्यात येणारी कॉइल अत्यंत धोकादायक आहे. ते म्हणतात की ते 100 सिगारेट्स इतके धोकादायक आहे. डॉ. नायर लोकांना कॉइल न लावण्याचा सल्ला देतात. ते म्हणतात की ते वापरण्याऐवजी डासांना दूर करण्यासाठी मच्छरदाणी वापरणे चांगले होईल. डब्ल्यूएचओच्या अहवालानुसार, सीओपीडी पूर्णपणे बरा होऊ शकत नाही, परंतु काही उपचारांद्वारे तो नियंत्रणात ठेवला जाऊ शकतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही