Heatwave in India : भारतात उष्णतेच्या लाटेचा कहर! मोठ्या संख्येने मरत आहेत लोक, वाचा हा अहवाल


भारतात उष्णतेच्या लाटेमुळे लोकांना आपले प्राण गमवावे लागत आहेत आणि आगामी काळात आणखी लोकांचा मृत्यू होऊ शकतो. उष्णतेची लाट देशवासीयांचा कसा जीव घेत आहे, याचा अंदाज या अहवालावरून तुम्ही लावू शकता. अभ्यास IQ नुसार, एप्रिलमध्ये उष्णतेच्या लाटेमुळे महाराष्ट्रातील नवी मुंबईत सुमारे 12-15 लोक मरण पावले आणि 90-95 लोकांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले.

गेल्या वर्षी अनेक बातम्या आल्या होत्या, ज्यात उष्णतेच्या लाटेमुळे भारतीयांचा मृत्यू होत असल्याचे सांगण्यात आले होते. मग भारत खरोखरच उष्णतेच्या लाटेमुळे मरत आहे का? दक्षिण आणि दक्षिण पूर्व आशियामध्ये एप्रिलमध्ये उष्णतेची लाट आली होती. यंदा उन्हाळा लवकर आल्याचे फेब्रुवारीमध्ये सांगितले जात होते. खरेतर, दक्षिण आणि दक्षिण पूर्व आशियात फेब्रुवारी आणि एप्रिलमध्ये उष्णतेची लाट आली.

काही ठिकाणी विक्रमी तापमानाची नोंद झाली. जर आपण उत्तर भारताबद्दल बोललो तर येथे तापमान 44 अंश सेल्सिअसपेक्षा जास्त नोंदवले गेले. दुसरीकडे, जर आपण थायलंड शहराबद्दल बोललो, तर तेथील तापमान 45.4 अंश सेल्सिअसपर्यंत नोंदवले गेले. गेल्या वर्षी भारत आणि पाकिस्तानमध्ये उष्णतेच्या लाटेमुळे सुमारे 90 लोकांचा मृत्यू झाला होता.

वर्ल्ड वेदर अॅट्रिब्युशन (वैज्ञानिकांचा एक गट) च्या अहवालानुसार, दक्षिण आशिया आणि दक्षिण पूर्व आशियामध्ये उष्णतेच्या लहरींची घनता आणि वारंवारता 30 टक्क्यांनी वाढते. शास्त्रज्ञांच्या या गटाने सांगितले की, हवामान बदलामुळे या प्रकारात वाढ होत आहे.

भारतातील 2011 ते 2021 पर्यंतची आकडेवारी पाहिली तर 2011 मध्ये 40 दिवस उष्णतेच्या लाटेचे दिवस नोंदवले गेले. यावर्षी 12 जणांना आपला जीव गमवावा लागला. तर 2015 मध्ये सर्वाधिक 2081 लोकांचा उष्णतेच्या लाटेमुळे मृत्यू झाला. यंदा 86 दिवस उष्णतेची लाट होती. 2021 मध्ये उष्णतेच्या लाटेमुळे 36 लोकांचा मृत्यू झाला. या आकडेवारीवरून असे दिसून येते की उष्णतेची लाट स्वतःच तीव्र हवामान बनली आहे, ज्याबद्दल आपल्याला काहीतरी करण्याची आवश्यकता आहे.

उष्णतेची लाट सोप्या भाषेत समजून घेण्याचा प्रयत्न केल्यास, एखाद्या भागाचे तापमान त्या भागाच्या सामान्य तापमानापेक्षा जास्त असते आणि ही स्थिती सतत दोन दिवस टिकते, त्याला उष्णतेची लाट म्हणतात. जेव्हा कमाल तापमान 40 अंश सेल्सिअसपेक्षा जास्त आणि सामान्यपेक्षा 4.5 अंश जास्त असते तेव्हा उष्णतेची लाट सुरू होते. भारतात, जर पारा 40 च्या वर वाढला आणि सामान्यपेक्षा 6.5 अंश जास्त असेल तर IMD त्याला उष्णतेची लाट घोषित करते.

उष्णतेच्या लाटेमुळे 2021 मध्ये भारताचे 159 अब्ज डॉलरचे उत्पन्न कमी झाले आहे. 2022 च्या हवामान पारदर्शकतेच्या अहवालात ही माहिती देण्यात आली आहे. भारतातील बहुतांश लोकसंख्या श्रम, बांधकाम, उत्पादन, कृषी क्षेत्रात अधिक काम करते, जे प्रत्यक्षात उष्माघाताचे काम आहे. तुम्ही उच्च उष्णतेमध्ये काम केल्यास उत्पादकता कमी होते.

भारतातील उष्णतेच्या लाटेची स्थिती अशीच राहिल्यास 2030 पर्यंत परिस्थिती आणखी बिकट होऊ शकते. भारताचा 40 टक्के जीडीपी हा उष्माघाताच्या कामावर अवलंबून आहे आणि त्या कामाची उत्पादकता कमी झाल्यास त्याचा थेट परिणाम भारताच्या 40 टक्के जीडीपीवर होईल.

2030 पर्यंत भारतातील 80 दशलक्ष नोकऱ्यांपैकी 34 दशलक्ष नोकऱ्या उत्पादकता घसरल्यामुळे गमावतील, असेही अहवालात सांगण्यात आले आहे. भारतातील महागाई ही मोठी समस्या आहे. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ हॉर्टिकल्चर रिसर्चचे म्हणणे आहे की वाढत्या उष्णतेमुळे फळे आणि भाज्यांमध्ये 10 ते 30 टक्के पीक नुकसान दिसून येईल. उष्णतेच्या लाटेमुळे कृषी, ऊर्जा या क्षेत्रांवरही परिणाम होणार आहे.

1901 नंतर 2022 हे भारतातील पाचवे सर्वात उष्ण वर्ष होते. यंदा तापमान वार्षिक किमान तापमानापेक्षा 0.71 अधिक होते. 2022 मध्ये, उष्णतेच्या लाटेमुळे बिहारमध्ये सर्वाधिक (418) लोकांचा मृत्यू झाला. यानंतर आसाममध्ये 257 जणांना आपला जीव गमवावा लागला.

तिसऱ्या क्रमांकावर उत्तर प्रदेश होता, जिथे उष्णतेच्या लाटेमुळे 201 लोकांचा मृत्यू झाला. 2013 पासून उष्णतेच्या दिवसात सातत्याने वाढ होत असल्याचे अहवालात सांगण्यात आले आहे. 2013 मध्ये 100 उष्णतेचे दिवस होते, जे 2022 मध्ये 190 पर्यंत वाढले.