Jos Buttler Duck Hattrick : काय झाले जोस बटलरला! 10 डावात बनवला सर्वात वाईट विक्रम


वर्षभरापूर्वी आयपीएलमध्ये जॉस बटलरच्या नावाने धुमाकूळ घातला होता. राजस्थान रॉयल्सच्या या अनुभवी इंग्लिश फलंदाजाने संपूर्ण हंगामात प्रत्येक संघ आणि प्रत्येक गोलंदाजाला फाटा दिला. शतके आणि अर्धशतके झळकावली. धावांचा ढीग उभारला. अनेक विक्रम केले. आता वर्षभरानंतर तोच बटलर अचानक धावांसाठी झगडू लागला आहे. पुन्हा पुन्हा शतके ठोकणारा बटलर यावेळी खाते उघडण्यासाठी धडपडताना दिसत आहे आणि एक नकोसा विक्रम त्याच्या नावावर झाला आहे.

पंजाब किंग्जविरुद्धच्या साखळी टप्प्यातील शेवटच्या सामन्यात जोस बटलर पूर्णपणे फ्लॉप ठरला. डावाच्या दुसऱ्या षटकात कागिसो रबाडाच्या सर्वोत्तम इनस्विंग चेंडूवर तो एलबीडब्ल्यू आऊट झाला. या डावात बटलरने केवळ 4 चेंडूंचा सामना केला आणि खाते न उघडता म्हणजे ‘शुन्या’वर बाद झाला.

इंग्लंडच्या या स्फोटक कर्णधारासाठी तो केवळ ‘डक’ नव्हता, तर ‘डक्स’ची हॅटट्रिक होती. होय, राजस्थान रॉयल्सचा सलामीवीर बटलर सलग तिसऱ्या सामन्यात खातेही न उघडता बाद झाला. रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरुविरुद्धच्या शेवटच्या सामन्यात आणि त्याआधी कोलकाता नाईट रायडर्सविरुद्धच्या सामन्यात तो खाते न उघडताच बाद झाला होता.

बटलरची वेदना इथेच संपत नाही. या मोसमात बटलर पाचव्यांदा 0 धावांवर बाद झाला आणि अशाप्रकारे एक नकोसा विक्रम त्याच्या नावावर झाला. आयपीएलच्या एका मोसमात सर्वाधिक वेळा ‘डक’वर बाद होणारा तो फलंदाज ठरला.

जोस बटलरची ही कामगिरी आश्चर्यचकित करणारी आहे कारण 2016 मध्ये पदार्पण केल्यापासून त्याला या मोसमात 81 डावांमध्ये फक्त एकदाच खाते उघडण्यात अपयश आले होते. त्याच्या पदार्पणाच्या सामन्यात, जेव्हा तो मुंबईचा एक भाग होता. त्यानंतर या मोसमात त्याला गुजरात टायटन्सविरुद्ध पहिल्यांदा खातेही उघडता आले नाही. तेव्हापासून बटलरची धावसंख्या 10 डावांत 5 वेळा 0 झाली आहे.

आयपीएल 2022 मध्ये राजस्थान रॉयल्सच्या अंतिम फेरीत पोहोचण्यात बटलरचा मोठा वाटा होता. त्यानंतर त्याने 17 डावात सर्वाधिक 863 धावा केल्या. यामध्ये त्याने 4 शतके झळकावली आणि तो टूर्नामेंटचा सर्वोत्तम खेळाडू ठरला. त्याच वेळी, या हंगामात, बटलरला 14 डावांमध्ये केवळ 392 धावा करता आल्या, ज्यात केवळ 4 अर्धशतकांचा समावेश आहे.