Amazon आणि Flipkart यापुढे विकू शकणार नाहीत ही उत्पादने, जाणून घ्या सरकारने का दिले आदेश?


केंद्रीय ग्राहक संरक्षण प्राधिकरण (CCPA) ने कार सीट बेल्ट अलार्म स्टॉपर क्लिप विकल्याबद्दल शीर्ष ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर कारवाई केली आहे. यामध्ये Amazon, Flipkart, Meesho, Snapdeal आणि ShopClues यांचा समावेश आहे. ग्राहक संरक्षण कायदा 2019 च्या विरोधात ही उत्पादने या प्लॅटफॉर्मवर विकली जात आहेत. या सेलकडे रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर लक्ष वेधले होते. त्यांनी तक्रारीत म्हटले आहे की सीट बेल्ट न लावल्यास अलार्म बीप बंद करून या क्लिप ग्राहकांच्या जीवनाशी आणि सुरक्षिततेशी तडजोड करतात.

यानंतर, पाच ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवरून 13,118 कार सीट बेल्ट अलार्म स्टॉपर क्लिप काढण्यात आल्या आहेत. अहवालानुसार, Amazon ने 8,095 कार सीट बेल्ट अलार्म स्टॉपर क्लिप, Flipkart 4,000-5,000, Meesho 21 आणि Snapdeal आणि ShopClues ने देखील सर्व सीट बेल्ट अलार्म स्टॉपर क्लिप एक एक करून काढून टाकल्या आहेत.

कारवाईदरम्यान काही विक्रेते बाटली उघडणारे किंवा सिगारेट लायटर अशा उत्पादनांच्या वेशात क्लिपची विक्री करत असल्याचे आढळून आले. वृत्तानुसार, कार सीट बेल्ट अलार्म स्टॉपर क्लिपचा वापर ग्राहकांना मोटार विमा पॉलिसी प्रकरणांमध्ये रकमेचा दावा करण्यासाठी अडथळा ठरू शकतो ज्यामध्ये विमा कंपनी अशा क्लिप वापरण्यासाठी दावेदाराच्या निष्काळजीपणाचे कारण देऊन दावा नाकारू शकते.

सध्या, कृती या वस्तुस्थितीवर लक्ष केंद्रित करते की MoRTH ने प्रकाशित केलेल्या अहवालानुसार, सीट बेल्ट न घातल्यामुळे 2021 मध्ये 16,000 हून अधिक लोक रस्ते अपघातात मरण पावले आहेत, त्यापैकी 8,438 चालक होते आणि उर्वरित 7,959 प्रवासी होते.