World Cup : पाकिस्तानने पुन्हा दिली बहिष्काराची धमकी, आशिया चषक स्पर्धेतूनही माघार घेण्याच्या तयारीत


आशिया चषक आणि विश्वचषकाबाबत भारत-पाकिस्तान क्रिकेट मंडळांमध्ये सुरू असलेले भांडण काही कमी होताना दिसत नाही. एकीकडे आशिया चषक पाकिस्तानऐवजी अन्य कुठल्यातरी देशात आयोजित केल्याची चर्चा आहे, तर दुसरीकडे विश्वचषक स्पर्धेतील दोन्ही संघांच्या लढतीच्या तारखा आणि शहरे अशा बातम्याही समोर आल्या आहेत. पण सध्या पाकिस्तान क्रिकेट बोर्ड आपल्या मागणीवर ठाम असल्याने दोन्ही आघाड्यांवर परिस्थिती अधिकच गुंतागुंतीची होत चालली आहे.

यंदाच्या आशिया कपचे यजमानपद पाकिस्तानला द्यायचे आहे. मात्र गेल्या वर्षीपासून आशियाई क्रिकेट परिषदेचे अध्यक्ष आणि बीसीसीआयचे सचिव जय शाह यांनी टीम इंडियाला पाकिस्तानात पाठवण्यास नकार दिल्याने या स्पर्धेच्या आयोजनाचा प्रश्न कायम आहे. यासोबतच पाकिस्तानने तेव्हापासून अनेकवेळा वर्ल्ड कपवर बहिष्कार टाकण्याची धमकी दिली आहे.

पाकिस्तान क्रिकेट बोर्ड आपल्या भूमिकेवर ठाम राहणार असल्याचे दिसत आहे. पाकिस्तान क्रिकेट बोर्डाच्या व्यवस्थापन समितीचे प्रमुख नजम सेठी यांनी एका भारतीय न्यूज वेबसाईटला दिलेल्या मुलाखतीत ही भूमिका स्पष्ट केली आहे. ते म्हणाले की, जर भारतीय संघ आशिया चषकासाठी पाकिस्तानात आला नाही किंवा बीसीसीआय पाकिस्तानने प्रस्तावित केलेल्या हायब्रीड मॉडेलसाठी तयार नसेल, तर पाकिस्तानी संघही विश्वचषकासाठी भारतात जाणार नाही.

सुरक्षेचे कारण फेटाळताना नजम सेठी म्हणाले की, ऑस्ट्रेलिया, इंग्लंड, न्यूझीलंड, दक्षिण आफ्रिका यांसारख्या देशांनी पाकिस्तानला भेट दिली असून भारताला पाकिस्तानला भेट देण्यात कोणतीही अडचण येऊ नये. त्यांनी स्पष्ट केले की जर बीसीसीआयने भारत सरकारचा हवाला देत आपला संघ पाठवला नाही, तर पाकिस्तान सरकार देखील सुरक्षेच्या कारणास्तव आपला संघ पाठवणार नाही आणि आपले सामने तटस्थ ठिकाणी खेळेल.

आशिया चषकाच्या प्रश्नावर पाकिस्तानी बोर्डाच्या प्रमुखाने त्यांच्या ‘हायब्रीड इव्हेंट’ योजनेचा उल्लेख केला. ते म्हणाले की त्यांनी एसीसीच्या बैठकीत हा प्रस्ताव ठेवला होता ज्या अंतर्गत उर्वरित संघ त्यांचे काही सामने पाकिस्तानमध्ये खेळू शकतात आणि त्यानंतर सर्व संघ दुसऱ्या ठिकाणी जाऊ शकतात, जिथे भारत त्यांचे सामने खेळू शकेल.

केवळ विश्वचषक आणि त्यानंतर चॅम्पियन्स ट्रॉफी 2025 मध्ये हे मॉडेल लागू केले जाऊ शकते, असे त्यांनी स्पष्ट केले. सेठी म्हणाले की, जर या मॉडेलवर सहमती झाली नाही आणि ही स्पर्धा पाकिस्तानच्या बाहेर हलवली गेली, तर पाकिस्तान त्यात सहभागी होणार नाही.