IPL 2023 : जोस बटलरसोबत हे काय झाले? आधी यशस्वी जैस्वालसाठी दिले बलिदान, नंतर झाली शिक्षा


आयपीएल 2023 च्या 56 व्या सामन्यात राजस्थान रॉयल्सने कोलकाता नाईट रायडर्सचा 9 गडी राखून पराभव केला. राजस्थानने 150 धावांचे लक्ष्य 41 चेंडू आधी पूर्ण केले. राजस्थानसाठी हा सामना संस्मरणीय ठरला, पण या सामन्यात त्यांचा सलामीवीर जोस बटलरसोबत काय घडले. त्याने प्रथम यशस्वी जैस्वालसाठी बलिदान दिले आणि नंतर त्याला शिक्षा देखील झाली.

बटलर नसता तर आज यशस्वी जैस्वालचे कौतुक झाले नसते. बटलरने स्वत:चे बलिदान देऊन त्याला वाचवले नसते, तर आयपीएलच्या इतिहासातील सर्वात जलद अर्धशतक तो करू शकला नसता. बटलरने त्याला 27 धावांवर बाद होण्यापासून वाचवले.


खरे तर बटलरने हर्षित राणाच्या दुसऱ्या षटकातील चौथा चेंडू पॉइंटच्या दिशेने खेळला. चेंडू आंद्रे रसेलच्या हातात गेल्याचे त्याने पाहिले होते. एकेरी घेण्याचाही धोका त्याला पत्करायचा नव्हता. दुसऱ्या टोकाकडून यशस्वी जैस्वाल एकेरी धाव घेण्यासाठी क्रिझच्या बाहेर निघाला होता. रसेलने लगेच चेंडू नॉन स्ट्राईक एंडच्या दिशेने फेकला.

बटलरने जैस्वालला थांबण्याचा इशारा केला, पण तोपर्यंत खूप उशीर झाला होता. जैस्वालने अर्धा रस्ता ओलांडला होता. अशा स्थितीत जैस्वालला धावबाद होण्यापासून वाचवण्यासाठी बटलरकडे दुसरा पर्याय नव्हता. त्याने स्वतःच्या विकेटचा त्याग करण्याचा निर्णय घेतला. त्याने आपला पाय क्रीजच्या बाहेर ठेवला.

बटलरला माहीत होते की तो नॉन स्ट्राइकच्या टोकापर्यंत पोहोचू शकणार नाही. असे असूनही, तो एकेरी धावला आणि रसेलच्या थेट थ्रोने स्टम्प उडाले. गेल्या सामन्यात 95 धावा करणाऱ्या बटलरला या सामन्यात खातेही उघडता आले नाही. जैस्वालनेही आपले बलिदान व्यर्थ जाऊ दिले नाही आणि 47 चेंडूत नाबाद 98 धावा ठोकल्या.

बटलरने स्वतःवर शून्याचा टॅग लावला, पण त्यानंतर त्याला शिक्षाही झाली. या सामन्यात तो आयपीएलच्या आचारसंहितेचे उल्लंघन केल्याप्रकरणी दोषी आढळला आहे. त्याला त्याच्या मॅच फीच्या 10 टक्के दंड ठोठावण्यात आला आहे. बटलरने कलम 2.2 च्या लेव्हल 1 चा गुन्हा देखील स्वीकारला होता. लेव्हल 1 नुसार मॅच रेफरीचा निर्णय अंतिम असतो.