विश्वचषकापूर्वी भारत-पाकिस्तानमध्ये सुपरहीट मुकाबला, टीम इंडियाचे झाले नुकसान


आशिया चषकात भारत आणि पाकिस्तान यांच्यात सामना होणार की नाही, याचे उत्तर सध्या सगळ्यांनाच हवे आहे. एकदिवसीय विश्वचषकातील दोन्ही संघांमधील सामना फिक्स असल्याचे मानले जात आहे. या दोन्ही सामन्यांमध्ये अजून बराच वेळ असला तरी त्याआधी आयसीसी क्रमवारीत दोन्ही संघांमध्ये सध्या वेगळी स्पर्धा सुरू आहे. दोन्ही संघ एकमेकांना मागे टाकण्यासाठी स्पर्धा करत आहेत, तिथे सध्या पाकिस्तानने टीम इंडियावर थोडीशी आघाडी घेतली आहे.

एकीकडे भारतीय संघ सध्या आंतरराष्ट्रीय सामन्यांपासून दूर असून सध्या आयपीएल 2023 मध्ये व्यस्त आहे. त्याचबरोबर अलीकडच्या काळात पाकिस्तानने काही एकदिवसीय सामने खेळले आहेत. बाबर आझमच्या संघाने गेल्या आठवड्यात पाच एकदिवसीय सामन्यांच्या मालिकेत न्यूझीलंडचा 4-1 असा पराभव केला. त्याचाच फायदा त्याला आयसीसी क्रमवारीतही मिळाला आहे.

ICC ने गुरुवारी, 11 मे रोजी एकदिवसीय रँकिंगचे वार्षिक अपडेट जारी केले, ज्यामध्ये पहिल्या क्रमांकावर असलेल्या ऑस्ट्रेलियाची राजवट कायम आहे. त्याचबरोबर गेल्या आठवड्यापर्यंत दुसऱ्या क्रमांकावर असलेला भारतीय संघ आता तिसऱ्या क्रमांकावर आला आहे, तर तिसऱ्या क्रमांकावर असलेल्या पाकिस्तानने दुसरा क्रमांक पटकावला आहे. रँकिंगच्या गुणांमध्येही तफावत दिसून आली आहे.

ऑस्ट्रेलिया आणि भारताचे आतापर्यंत 113 गुण होते. आता नव्या अपडेटसह ऑस्ट्रेलियाचे 118 गुण झाले आहेत. त्याचबरोबर भारताचे 115 गुण झाले आहेत. दुसरीकडे, 112 अंकांवरून वाढून पाकिस्तान 116 अंकांवर पोहोचला आहे.

आयसीसीनुसार, मे 2020 नंतरच्या सर्व मालिकांचे निकाल वार्षिक क्रमवारीत गणले गेले आहेत. याअंतर्गत मे 2022 पर्यंत मालिकांच्या निकालांचे महत्त्व 50 टक्के आहे, तर त्यानंतर प्रत्येक मालिकेचे महत्त्व 100 टक्के आहे. अशाप्रकारे नुकतेच ऑस्ट्रेलियाकडून मायदेशात झालेल्या वनडे मालिकेतील पराभवाचा फटका भारताला भोगावा लागला आहे.

आता हे युद्ध विश्वचषकापर्यंत असेच सुरू राहणार आहे. या काळात दोन्ही संघ अनेक सामने खेळतील. वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप फायनलनंतर भारतीय संघ पुढील महिन्यात वेस्ट इंडिजच्या दौऱ्यावर जाणार आहे, जिथे त्यांना कसोटी आणि टी-20 व्यतिरिक्त एकदिवसीय मालिकाही खेळावी लागणार आहे. या मालिकेत दमदार कामगिरी करून क्रमवारीत पहिले स्थान मिळवण्याचा टीम इंडियाचा प्रयत्न असेल.