SkY Weakness: आडवे-तिडवे चेंडू भिरकवणाऱ्या सूर्यकुमार यादवचा हा आहे वीक पाँईंट?


कधी आडवे, कधी तिडवे. कधी उजवीकडे, कधी डावीकडे. कधी पॅडल स्वीप, कधी स्कूप. सूर्यकुमार यादवच्या फलंदाजीच्या किती स्टाइलने मैदानावर प्रेक्षकांचे मनोरंजन केले, माहीत नाही. त्याला मिस्टर 360 डिग्री म्हणतात. जेव्हा तो बॅट घेतो आणि 22-यार्ड परिसरात उतरतो, तेव्हा गोलंदाज थरथर कापतात. आता अशा परिस्थितीत जर आम्ही तुम्हाला सूर्यकुमार यादवचे काही वीक पाँईंट असल्याचे सांगितले, तर कदाचित तुमचा विश्वास बसणार नाही आणि विश्वास ठेवू देखील नका. पण आकडेवारीवर विश्वास कराल.

क्रिकेटमधील केवळ आकडेवारीच खरी सत्य लपून राहू देत नाही. समोरून दिसल्यावर जे दिसत नाही, ते ते दाखवतात. आरसीबीविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या धक्कादायक खेळीनंतर सूर्यकुमार यादवचे आणखी एक रूप सर्वांसाठीच वादळ ठरले आहे आणि आपण म्हणत आहोत की चंद्रावरच्या डागाप्रमाणे या वादळालाही कमजोरी आहे.

बरं, सध्या टी-20 क्रिकेटमध्ये सूर्यकुमार यादवपेक्षा मोठा फलंदाज कोणी नाही, यात शंका नाही. मैदानाचा असा एकही कोपरा शिल्लक नाही की जिथून सूर्यकुमार यादव धावा चोरत नाही. तो चौकार आणि षटकारांनी स्टेडियमवर बरसतो. जेव्हा सूर्यकुमार मैदानाच्या मध्यभागी बॅटने फटके मारतो, तेव्हा धावफलकावर धावांचा वर्षाव होतो.

ही त्याची ताकद आहे. त्याच्याकडे फलंदाजीची ताकद आहे, जी आयपीएल 2023 मध्ये खूप दिसते. मुंबई इंडियन्ससाठी सूर्यकुमारची बॅट योग्य वेळी सुरू झाली आहे. असे म्हणतात ना नजर हटी, दुर्घटना घटी आणि, सूर्यकुमार यादवच्या बाबतीत, सावधगिरीची तार त्याच्या कमकुवतपणाशी जोडलेली आहे, ज्यामुळे प्लेऑफच्या शर्यतीत मुंबई इंडियन्सच्या अडचणी वाढू शकतात.

गोलंदाज कोणताही असो, सूर्यकुमार यादव आपली दहशत कायम ठेवतो. पण, जेव्हा डावखुरा फिरकीपटू समोरून येतो, तेव्हा तो थंड पडत असल्याचे दिसते आणि, ही त्याच्या फलंदाजीची एक कमजोरी आहे. सूर्यकुमारने आयपीएलमध्ये डाव्या हाताच्या फिरकीविरुद्ध 48 डाव खेळले असून, त्याने 277 चेंडूत केवळ 107.58 च्या स्ट्राइक रेटने 298 धावा केल्या आहेत. यादरम्यान तो 11 वेळा बाद झाला आहे.

IPL 2023 मध्ये सूर्यकुमार यादवचा स्ट्राइक रेट 186.13 आहे. T20I मध्ये त्याचा स्ट्राइक रेट 175.76 आहे. T20 मध्येही सूर्यकुमार यादव 150 च्या वरच्या स्ट्राईक रेटने धावा करतो. अशा स्थितीत, डाव्या हाताच्या फिरकीपटूविरुद्धच्या 107.58 च्या स्ट्राइक रेटला त्याची कमजोरी नाही तर दुसरे काय म्हणायचे?