आता पोस्ट ऑफिस तुमच्या दारात पोहोचवणार सर्व आवश्यक वस्तू, ONDC सोबत होणार हातमिळवणी


लवकरच, पीठ, डाळ, तांदूळ यासारख्या किराणा वस्तूंपासून ते मोबाईल कॉम्प्युटर आणि लॅपटॉपसारख्या इलेक्ट्रॉनिक वस्तूंपर्यंत पोस्ट ऑफिस तुमच्या घरापर्यंत पोहोचवेल. यासाठी लवकरच ओएनडीसीसोबत करार केला जाऊ शकतो. इनफॅक्ट इंडिया पोस्टने ट्रेडर्स असोसिएशन कॅटसोबत सामंजस्य करार केला आहे. ज्या अंतर्गत ते देशातील सुमारे 8 कोटी व्यावसायिकांना लॉजिस्टिक सेवा पुरवतील. अशा परिस्थितीत देशातील 8 कोटी व्यावसायिकांनी ओएनडीसीमध्ये नोंदणी केल्यास त्यांचा माल ग्राहकांपर्यंत पोहोचवण्याचे काम पोस्ट ऑफिसकडून केले जाईल. अशा प्रकारे पोस्ट ऑफिस आणि कॅट डीलने ONDS प्लॅटफॉर्मवर लॉजिस्टिक सेवा प्रदाता म्हणून पोस्ट ऑफिसला ऑनबोर्ड करण्याच्या योजनांची रूपरेषा आखली आहे.

सरकारी ओएनडीसीसाठी पोस्ट ऑफिस अत्यंत महत्त्वाचे आहे. जर पोस्ट ऑफिस या प्लॅटफॉर्मशी जोडले गेले, तर देशाच्या कानाकोपऱ्यात लॉजिस्टिक सेवा देणे खूप सोपे होईल. यासोबतच गावांपर्यंत ओएनडीसीला प्रोत्साहन देणे सोपे होणार आहे. कारण देशाच्या दुर्गम भागातही पोस्ट ऑफिस आहे, जिथे देशाच्या उर्वरित लॉजिस्टिक कंपन्यांसाठी डिलिव्हरी करणे कठीण होईल, पोस्ट ऑफिससाठी ते खूप सोपे होईल. दुसरीकडे, जिंती कार्यबल पोस्ट ऑफिसकडे आहे आणि पोस्ट ऑफिसमध्ये ज्या प्रकारची इन्फ्रा आणि उपलब्धता आहे, ती देशातील कोणत्याही लॉजिस्टिक सेवा प्रदात्याकडे उपलब्ध नाही. पोस्ट ऑफिसचे कर्मचारी इतर सेवा प्रदात्यांच्या तुलनेत ग्राहकांच्या दारात जलद आणि सुलभपणे पोचवण्यास सक्षम असतील.

देशाचे दळणवळण राज्यमंत्री, देवुसिंह जेसिंगभाई चौहान म्हणतात की, टपाल खात्याने काळानुसार आणि जनतेच्या मागणीनुसार स्वतःमध्ये बदल केला आहे आणि तंत्रज्ञानाच्या आगमनाने आणि नवीन सेवांचा समावेश केल्यामुळे, इंडिया पोस्ट आधुनिक सेवा प्रदाता बनले आहे. ते पुढे म्हणाले की, सध्या इंडिया पोस्ट 1.59 लाख पोस्ट ऑफिसच्या नेटवर्कद्वारे प्रत्येक गावात सरकारद्वारे चालवल्या जाणाऱ्या विविध कल्याणकारी योजनांच्या लाभासाठी बँकिंग, विमा प्रदान करत आहे. याशिवाय इंडिया पोस्टकडे देशभरात 5 लाख कर्मचारी आहेत.

इंडिया पोस्टने अलीकडच्या काळात गव्हर्नमेंट ई-मार्केटप्लेस आणि ट्रायबल कोऑपरेटिव्ह मार्केटिंग डेव्हलपमेंट फेडरेशन ऑफ इंडिया लिमिटेडच्या प्रादेशिक केंद्रांसोबत असेच करार केले आहेत ज्यायोगे प्रेषितांच्या दारात पार्सल पिक-अप आणि डिलिव्हरी उपलब्ध आहेत. अशा परिस्थितीत, इंडिया पोस्ट लवकरच ओपन नेटवर्क फॉर डिजिटल कॉमर्स (ONDC) प्लॅटफॉर्ममध्ये सामील होईल, जे वाणिज्य मंत्रालयाने एक सामान्य सेवा प्रदाता म्हणून विकसित केले आहे.