Hemoglobin : हिमोग्लोबिन कमी झाल्यामुळे महिलांच्या शरीरात दिसतात ही लक्षणे, करू नका दुर्लक्ष


शरीरात हिमोग्लोबिनची भूमिका खूप महत्त्वाची असते. जेव्हा शरीराच्या कोणत्याही अवयवामध्ये ऑक्सिजनची कमतरता किंवा जास्त असते, तेव्हा ते हाताळण्याचे काम केवळ हिमोग्लोबिनद्वारे केले जाते. त्याची पातळी कमी झाल्यामुळे शरीरात अनेक प्रकारच्या समस्या उद्भवू शकतात. गर्भवती महिलांमध्ये हिमोग्लोबिनची कमतरता आढळून येते. त्याची पातळी 11 च्या खाली गेल्यास ही स्थिती योग्य मानली जात नाही.

हिमोग्लोबिन हे आपल्या लाल रक्तपेशींमधील प्रथिन आहे. याच्या कमतरतेमुळे शरीरातील रक्ताची पातळी कमी होऊ लागते. त्याच्या कमतरतेमुळे अनेक प्रकारचे रक्त विकार होऊ शकतात. त्यांच्यामध्ये अशक्तपणा सामान्य आहे. गर्भधारणेदरम्यान महिलांमध्ये त्याची पातळी कमी होण्याचा धोका असतो. जर एखाद्याला पोटात अल्सर, व्हिटॅमिनची कमतरता, लिव्हर सिरोसिस किंवा एचआयव्ही रोग असेल तर हिमोग्लोबिनची पातळी देखील कमी होते. शरीरात हिमोग्लोबिनची कमतरता झाल्यानंतर अनेक प्रकारची लक्षणे दिसू लागतात. त्यांची वेळीच ओळख करून त्यावर नियंत्रण ठेवता येते. हिमोग्लोबिन कमी का होते आणि या स्थितीत कोणती लक्षणे दिसतात ते तज्ज्ञांकडून जाणून घेऊया.

अशक्तपणाची तक्रार
याबाबत ज्येष्ठ चिकित्सक डॉ. आर.पी. सिंग सांगतात की हिमोग्लोबिनच्या कमतरतेमुळे महिला अशक्तपणाची तक्रार करू शकतात. चालताना दम लागत असेल किंवा जास्त थकवा जाणवत असेल, तर हे हिमोग्लोबिनच्या कमतरतेचे लक्षण असू शकते. या स्थितीत तुम्ही तुमची हिमोग्लोबिन पातळी तपासली पाहिजे.

त्वचा पिवळसर होणे
त्वचा पिवळी पडणे हे कावीळचे एकमेव लक्षण नाही. अनेक प्रकरणांमध्ये, हे शरीरातील हिमोग्लोबिनच्या कमतरतेचे लक्षण असू शकते. जर तुमची त्वचा पिवळी होत असेल आणि डोळ्यांच्या आजूबाजूला पिवळसरपणा दिसत असेल तर त्याची तपासणी करा. लक्षात ठेवा की हे लक्षण हलक्यात घेऊ नये.

हात आणि पाय थंड पडणे
जर हात आणि पाय वारंवार थंड राहत असतील, तर हे देखील हिमोग्लोबिनच्या कमतरतेचे लक्षण आहे. या परिस्थितीत, आपण ताबडतोब उपचारांसाठी रुग्णालयात जावे. कमी हिमोग्लोबिनचे हे एक गंभीर लक्षण आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही