Cancer Fighting Foods : कर्करोगाचा धोका कमी करण्यासाठी या 5 गोष्टी खा


कर्करोग हा प्राणघातक आजार आहे. कर्करोगाचे अनेक प्रकार आहेत. कर्करोगाचा धोका कमी करण्यासाठी निरोगी जीवनशैलीचे अनुसरण करा. निरोगी आहारामध्ये, असे पदार्थ खावे ज्यात कर्करोगविरोधी गुणधर्म असतात. आरोग्य राखण्यात आहार महत्त्वाची भूमिका बजावतो. कर्करोगाचा धोका कमी करण्यासाठी येथे काही पदार्थ आहेत. या पदार्थांमध्ये कॅन्सरविरोधी गुणधर्म असतात.

यासोबतच हे पदार्थ तुमच्या आरोग्यासाठी इतरही अनेक फायदे देतात. कॅन्सरचा धोका कमी करण्यासाठी तुम्ही रोज कोणते पदार्थ खावेत ते जाणून घेऊया.

लसूण
लसूण सामान्यतः अनेक प्रकारचे पदार्थ बनवण्यासाठी वापरले जाते. हे जेवणाची चव वाढवण्याचे काम करते. यासोबतच ते आरोग्यासाठीही खूप फायदेशीर आहेत. हे कर्करोग होण्यापासून प्रतिबंधित करते. त्यात मेटाबोलायझिंग एन्झाईम्स असतात. ते कर्करोगास कारणीभूत घटकांना प्रतिबंधित करतात. लसणाच्या 2 ते 3 पाकळ्या रोज खाल्ल्याने कर्करोगाचा धोका कमी होण्यास मदत होते.

गाजर
गाजरात व्हिटॅमिन ए असते. गाजरात बीटा कॅरोटीन देखील असते. तुम्ही गाजर सॅलड किंवा ज्यूसच्या स्वरूपात घेऊ शकता. कॅन्सरशी लढण्यास मदत होते. यासोबतच रोगप्रतिकारशक्ती वाढवते. गाजर खाल्ल्याने डोळ्यांची दृष्टीही वाढते.

दालचिनी
भारतीय स्वयंपाकघरात दालचिनीचा सर्रास वापर केला जातो. त्यामुळे जेवणाची चव वाढते. दालचिनीमध्ये कॅन्सरविरोधी गुणधर्म असतात. तुम्ही दालचिनीचे पाणी देखील पिऊ शकता. यासाठी रात्रभर दालचिनी पाण्यात भिजत ठेवा. दुसऱ्या दिवशी सकाळी हे पाणी प्या. तुम्ही रोज एक कप दालचिनीचा चहा पिऊ शकता.

टोमॅटो
करी बनवण्यासाठी टोमॅटोचा मोठ्या प्रमाणावर वापर केला जातो. टोमॅटोमध्ये कार्सिनोजेनिक गुणधर्म असतात. त्यात लाइकोपीन असते. हे प्रोस्टेट, तोंडी, फुफ्फुस आणि इतर अनेक कर्करोगाचा धोका कमी करते. कच्चे टोमॅटो खाणे आरोग्यासाठी खूप चांगले असते.

अंबाडी बिया
अंबाडीच्या बियाही कर्करोगाचा धोका कमी करतात. या बियांमध्ये एस्ट्रोजन विरोधी गुणधर्म असतात. ते कर्करोगाच्या पेशींची वाढ कमी करतात. या बियांमध्ये अल्फा-लिनोलेनिक ऍसिड देखील असते. हे कर्करोगाच्या पेशी वाढण्यापासून रोखण्याचे काम करते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही