सूर्यास्तानंतर का कापू नयेत नखे? जाणून घ्या सत्य


भारतात विविध प्रकारचे मिथक प्रचलित आहेत, ज्यांना लोकांनी सत्य म्हणून स्वीकारले आहे. उदाहरणार्थ, काही लोकांचा असा विश्वास आहे की मांजर आडवी जाणे अशुभ आहे, तर काही लोकांचा असाही विश्वास आहे की जर तुम्ही नाग मारला, तर नागिण नक्कीच त्याच्या मृत्यूचा बदला घेण्यासाठी येते, परंतु वास्तविकता अशी आहे की या गोष्टींमध्ये काहीही तथ्य नाही. अशा गोष्टी केवळ लोकांच्या अंधश्रद्धेवर आधारित असतात. असाच एक समज आहे की ‘सूर्यास्तानंतर नखे कापू नयेत’, पण हे किती खरे आहे हे तुम्हाला माहीत आहे का? रात्री नखे चावणे खरोखर वाईट आहे का? हे कितपत खरे आहे ते जाणून घ्या.

तरीही नखे कापणे ही चांगली गोष्ट आहे. शाळांमध्येही मुलांना शिकवले जाते की नखे नेहमी कापली पाहिजेत, कारण ते रोगांचे घर आहे. वास्तविक, जेव्हा नखे ​​वाढतात, तेव्हा त्यामध्ये घाण साचू लागते, जी हात धुतल्यानंतरही बाहेर पडत नाही. आता अशा परिस्थितीत त्याच हाताने खाल्ल्यास घाणही पोटात जाणे साहजिकच आहे आणि मग विविध आजारांचा धोका वाढतो. म्हणूनच नेहमीच नखे कापण्याचा सल्ला दिला जातो.

जरी नखे कापण्यासाठी निश्चित वेळ नाही. जुन्या काळी वीज नसल्यामुळे लोक दिवे, कंदील किंवा दिव्याच्या साहाय्याने रात्र काढत असत आणि त्यांचा प्रकाश इतका मजबूत नसल्यामुळे लोक नखे जवळून कापू शकतील. कमी प्रकाशामुळे नखांसह बोटही कापण्याची भीती असते.

कदाचित त्यामुळेच, सूर्यास्तानंतर नखे कापून काही अनुचित प्रकार घडतात असा प्रचलित झाला आहे आणि लोक अजूनही या समजावर विश्वास ठेवतात, परंतु रात्री नखे कापून काही अनुचित प्रकार घडत नाहीत. आता सर्वत्र विजेची व्यवस्था आहे, ज्याचा प्रकाश सूर्याच्या प्रकाशापेक्षा कमी नाही. लोकांना हवे असेल तर ते रात्रीही नखे कापू शकतात.