ODI World Cup : 9,885 किमी लांब असे काय घडले, ज्यामुळे दक्षिण आफ्रिकेला मिळाले विश्वचषकाचे तिकीट?


दक्षिण आफ्रिका वनडे विश्वचषकासाठी पात्र ठरली आहे. क्रिकेट चाहत्यांसाठी ही बातमी जितकी जबरदस्त आहे, तितकीच आफ्रिकन संघासाठीही खळबळ उडवून देणारी आहे. दक्षिण आफ्रिकेच्या एकदिवसीय विश्वचषक 2023 मधील प्रवेश स्ट्रिंग 9,885 किमी अंतरावर जोडलेले आहेत. ही बातमी आल्यानंतरच दक्षिण आफ्रिका भारतात होणाऱ्या विश्वचषकात सहभागी होणार हे निश्चित झाले होते.

आपण ज्या 9,885 किलोमीटरचे अंतर बोलत आहोत, ते खरे तर आयर्लंड ते दक्षिण आफ्रिकापर्यंतचे विमान अंतर आहे. बांगलादेशचा संघ 3 वनडे मालिका खेळण्यासाठी आयर्लंडला गेला आहे. उभय संघांमधील पहिला सामना 9 मे रोजी झाला होता, जो पावसामुळे रद्द झाला होता. हा सामना वाहून गेल्याने दक्षिण आफ्रिका विश्वचषकासाठी पात्र ठरली.

दक्षिण आफ्रिका विश्वचषक स्पर्धेत स्थान मिळवणारा 8वा संघ ठरला आहे. याआधीच्या यजमान भारताव्यतिरिक्त ऑस्ट्रेलिया, न्यूझीलंड, पाकिस्तान, इंग्लंड, अफगाणिस्तान आणि बांगलादेश हे देश आधीच तिथे आहेत. एकदिवसीय विश्वचषक 2023 मध्ये एकूण 10 संघ सहभागी होतील. म्हणजे दोन संघांची जागा अजूनही रिक्त आहे.

त्या दोन संघांना शेवटच्या दोन ठिकाणी स्थान मिळाले, तर ते क्रिकेट विश्वचषक पात्रता फेरीत पहिल्या दोन स्थानांवर असतील. विश्वचषक पात्रता फेरीसाठी, या वर्षी जूनमध्ये 10 संघांमध्ये घमासान होणार आहे, ज्याचे मैदान झिम्बाब्वे असेल. या स्पर्धेत वेस्ट इंडिज आणि श्रीलंका हे दोन मोठे संघ असतील, जे थेट पात्रतेला मुकले आहेत.

या दोन माजी विश्वविजेत्यांशिवाय झिम्बाब्वे, नेपाळ, नेदरलँड्स, आयर्लंड, ओमान, स्कॉटलंड, यूएई आणि यूएसए हे संघ विश्वचषक पात्रता सामने खेळणार आहेत.

मात्र, आयर्लंड आणि बांगलादेश यांच्यातील सामन्यात काय झाले, ज्याचा फायदा दक्षिण आफ्रिकेला झाला, हे आता सविस्तरपणे समजून घेऊ. या सामन्यात बांगलादेशने प्रथम फलंदाजी करताना 50 षटकात 9 गडी गमावून 246 धावा केल्या. प्रत्युत्तरात आयर्लंडच्या संघाने 16.3 षटकांत 3 गडी गमावून 65 धावा केल्या होत्या, मात्र त्यानंतर सामना पावसामुळे वाहून गेला. पावसामुळे हा सामना अनिर्णित राहिला, आयर्लंडच्या थेट पात्रतेच्या आशाही पल्लवित झाल्या आणि त्याचा फायदा दक्षिण आफ्रिकेला मिळाला.