एलआयसीच्या पॉलिसीमध्ये दररोज गुंतवा 138 रुपये, तुम्ही व्हाल 23 लाख रुपयांचे मालक


LIC विमा रत्न योजना ही लोकांना बचत आणि आर्थिक सुरक्षा प्रदान करण्यासाठी भारतीय आयुर्विमा महामंडळाची जीवन विमा पॉलिसी आहे. ही गैर-सहभागी आणि नॉन-लिंक्ड वैयक्तिक जीवन विमा योजना एलआयसीच्या कॉर्पोरेट एजंट्स, ब्रोकर्स, इन्शुरन्स मार्केटिंग फर्म्स (IMF) आणि सामान्य सेवा केंद्रांकडून खरेदी केली जाऊ शकते. पॉलिसीमध्ये अशी अनेक वैशिष्ट्ये आहेत, जी पॉलिसीधारकांच्या गरजेनुसार तयार केली गेली आहेत. यामध्ये लवचिक प्रीमियम पेमेंट समाविष्ट आहे, जे मासिक, त्रैमासिक, सहामाही किंवा वार्षिक केले जाऊ शकते. त्रैमासिक, सहामाही आणि वार्षिक प्रीमियमसाठी 30 दिवसांचा वाढीव कालावधी देण्यात आला आहे. तर प्रत्येक महिन्याला प्रीमियमसाठी 15 दिवसांचा वाढीव कालावधी देण्यात आला आहे.

पॉलिसीधारक त्यांच्या प्रीमियमवर सूट देखील घेऊ शकतात, वार्षिक पेमेंटसाठी 2% सूट दिली जाते आणि उच्च वार्षिक पेमेंटसाठी 1% सूट दिली जाते. पॉलिसी लॅप्स झाल्यास, पहिल्या प्रीमियम भरण्याच्या तारखेपासून पाच वर्षांच्या आत ती पुन्हा चालू केली जाऊ शकते. पूर्ण दोन वर्षांपेक्षा कमी प्रीमियम भरले असल्यास, वाढीव कालावधी संपल्यानंतर पॉलिसी रद्द होईल. जर किमान दोन वर्षांचे प्रीमियम भरले गेले असतील, तर पॉलिसी पूर्णपणे रद्दबातल मानली जाईल परंतु मुदत संपेपर्यंत पॉलिसी पेड-अप पॉलिसी राहील. पूर्ण दोन वर्षांसाठी प्रीमियम भरल्यानंतर, पॉलिसीधारक पॉलिसी सरेंडर करू शकतो आणि सरेंडर व्हॅल्यू स्पेशल सरेंडर व्हॅल्यू किंवा गॅरंटीड सरेंडर व्हॅल्यूच्या जास्त असेल. याव्यतिरिक्त, किमान दोन वर्षे प्रीमियम भरल्यानंतर कर्ज मिळू शकते.

एलआयसी विमा रत्न योजना अनेक फायदे देखील देते, जसे की मृत्यू लाभ जो पॉलिसीधारकाच्या मृत्यूनंतर पॉलिसीधारकाच्या कुटुंबाला आर्थिक सहाय्य प्रदान करतो. डेथ बेनिफिट अंतर्गत हमी दिलेली अतिरिक्त रक्कम जी वार्षिक प्रीमियमच्या सात पट जास्त असेल किंवा मूळ विमा रकमेच्या 125% असेल. या पॉलिसीमध्ये, गुंतवणूकदारांना सर्व्हायव्हल बेनिफिट देखील दिला जातो, ज्यामध्ये संबंधित पॉलिसी कालावधीमध्ये हयात असलेल्या पॉलिसीधारकाला निश्चित विमा रक्कम दिली जाते. मॅच्युरिटी बेनिफिट म्हणजे मॅच्युरिटीवरील सम अॅश्युअर्ड, जी सम अॅश्युअर्डच्या 50% च्या बरोबरीची असते. याशिवाय, हयात असलेल्या जीवन विमाधारकाला मुदतपूर्तीच्या तारखेला हमी लाभ दिला जाईल.

LIC विमा रत्न योजनेसाठी किमान विमा रक्कम रु 5 लाख आहे, कमाल रकमेवर मर्यादा नाही. पॉलिसीची मुदत 15 वर्षे, 20 वर्षे किंवा 25 वर्षे असो, 15 वर्षांच्या पॉलिसीच्या अटींसाठी 11 वर्षे प्रीमियम भरण्याची मुदत, 20 वर्षांच्या पॉलिसीच्या अटींसाठी 16 वर्षे आणि 25 वर्षांच्या पॉलिसीच्या अटींसाठी संपूर्ण कालावधीत भरावे लागणारे प्रीमियम. पॉलिसीमध्ये, तुम्हाला 6 व्या ते 10 व्या वर्षाच्या 1000 रुपयांच्या विमा रकमेवर 55 रुपये हमी परतावा मिळेल. त्यामुळे 10 लाख रुपयांच्या विम्याच्या रकमेवर 10 वर्षांनंतरचा हमी परतावा 55 हजार रुपये असेल. या पॉलिसीसाठी मॅच्युरिटी बेनिफिट रुपये 5 लाख असेल, जो एकूण विमा रकमेच्या 50% आहे आणि त्यात अतिरिक्त लाभ म्हणून 55,000 रुपये जोडावेत. पॉलिसीच्या मुदतीदरम्यान पॉलिसीधारकाचा मृत्यू झाल्यास, त्याच्या कुटुंबाला 12.5 लाख रुपये आणि विमा रक्कम म्हणून 10 लाख रुपये आणि हमी परतावा म्हणून 55 हजार रुपये मृत्यू लाभ मिळतील. म्हणजेच कुटुंबाला एकूण 23.05 लाख रुपये मिळणार आहेत.