ICC’s New Finance Model : आणखी भरणार बीसीसीआयची तिजोरी, दरवर्षी 1887 कोटींहून अधिक कमाई, जाणून घ्या कसे?


भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळ जगभरात आपल्या श्रीमंतीसाठी असेच प्रसिद्ध आहे. त्यांच्या आणि इतर देशांच्या क्रिकेट बोर्डांच्या कमाईत जमीन-आसमानाचा फरक आहे. पण, आता बीसीसीआयचा बँक बॅलन्स आणखी वाढणार आहे. त्यांच्या तिजोरीत आणखी पैशांची भर पडणार आहे. ही कमाई लाखो, करोडोंमध्ये नाही तर अब्जावधीत असेल आणि, आयसीसीच्या नवीन फायनान्स मॉडेलमुळे हे शक्य होणार आहे.

ICC ने 2024-27 या वर्षासाठी जारी केलेल्या आर्थिक मॉडेलनुसार, BCCI दरवर्षी कमाईच्या 38.5 टक्के रक्कम खिशात टाकेल. असे मानले जाते की नवीन आर्थिक मॉडेल अंतर्गत आयसीसी दरवर्षी 4922 कोटी रुपयांहून अधिक कमाई करेल, ज्यामध्ये भारतीय बोर्डाचा सर्वात मोठा वाटा असेल.

एका अंदाजानुसार, आयसीसीच्या नवीन आर्थिक मॉडेलमध्ये, बीसीसीआयची एकूण कमाई दरवर्षी 1887 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त असेल. तिथेच. बीसीसीआयनंतर इंग्लंड क्रिकेट बोर्ड आणि क्रिकेट ऑस्ट्रेलियाची कमाई अधिक होईल. नवीन फायनान्स मॉडेलमध्ये इंग्लंड US$ 41.33 दशलक्ष कमवेल असा विश्वास आहे. म्हणजे भारतीय रुपयांमध्ये त्याची एकूण कमाई 339 कोटींपेक्षा जास्त असेल.

त्याच वेळी, ऑस्ट्रेलियाची कमाई 37.53 दशलक्ष अमेरिकन डॉलर्स असेल म्हणजेच त्यांची कमाईही भारतीय रुपयांमध्ये 300 कोटींहून अधिक असेल. क्रिकेट ऑस्ट्रेलियाची वार्षिक कमाई 308 कोटी रुपयांपेक्षा थोडी जास्त असेल.

सर्वाधिक कमाई करणाऱ्या संघांमध्ये पाकिस्तान चौथ्या क्रमांकावर राहील. पाकिस्तानची दरवर्षी एकूण कमाई 34.52 दशलक्ष अमेरिकन डॉलर्स आहे, याचा अर्थ भारतीय रुपयात बोलायचे झाल्यास पाकिस्तानला अंदाजे 283 कोटी रुपये मिळतील. या दृष्टिकोनातून, बीसीसीआय पाकिस्तान जितकी कमाई करतो, त्यापेक्षा सुमारे 7 पट अधिक कमाई करेल.

आयसीसीने नवे आर्थिक मॉडेल तयार केले आहे, मात्र त्यासाठी सर्व देशांच्या क्रिकेट बोर्डांकडून अभिप्राय येणे बाकी आहे. काही अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, त्याची अंतिम मुदत यावर्षी जूनपर्यंत आहे. जूनमध्ये दक्षिण आफ्रिकेच्या डर्बन येथे आयसीसीची वार्षिक बैठक होणार आहे, ज्यामध्ये बोर्ड हे मॉडेल लागू करू शकेल.