प्रवाशांच्या सोयीसाठी रेल्वे जनरल तिकीट प्रणाली करणार डिजिटल, बंद होणार काउंटर तिकीट


प्रवाशांच्या सुविधांमध्ये सुधारणा करण्यासाठी भारतीय रेल्वे आपल्या तिकीट प्रणालीत बदल करणार आहे. त्यामुळे प्रवाशांना रेल्वेच्या जनरल तिकिटासाठी स्टेशनवर जावे लागणार नाही. आणि प्रवाशांचीही लांबलचक रांगांपासून सुटका होणार आहे. प्रवाशांना आता तिकीटासाठी काउंटरवर जावे लागणार नाही. ते आता घरी बसून जनरल तिकीट बुक करू शकतात. कारण आता प्रवाशांना आरक्षित आणि अनारक्षित तिकिटांसाठी स्थानकावरील तिकीट काउंटरवर जावे लागत होते.

याशिवाय तुम्हाला यापुढे प्रिंटेड तिकिटे ठेवण्याची गरज भासणार नाही. कारण भारतीय रेल्वे सर्व आरक्षित आणि अनारक्षित तिकिटे डिजिटल पद्धतीने विकणार आहे. म्हणजेच आता रेल्वेची तिकीट व्यवस्था पूर्णपणे डिजिटल होणार असून तिकीट काउंटर बंद होणार आहेत. त्यामुळे प्रवाशांची मोठी सोय होणार आहे.

सध्या, सुमारे 81 टक्के प्रवासी ऑनलाइन तिकीट बुक करतात आणि 19 टक्के प्रवासी आता प्रवास करण्यासाठी काउंटरवरून ऑफलाइन तिकिटे खरेदी करतात. काउंटरवर तिकीट खरेदी करणाऱ्या प्रवाशांची स्थानकावरील लांबलचक रांगांपासून सुटका व्हावी, या उद्देशाने भारतीय रेल्वेने हे विशेष पाऊल उचलले आहे. त्यामुळे प्रवासी आता घरबसल्या मोबाईलवरून आरक्षित आणि अनारक्षित तिकीट बुक करू शकतात. त्यामुळे प्रवाशांचा बराच वेळ वाचणार आहे.

भारतीय रेल्वेच्या डिजिटल तिकीट प्रणालीमुळे प्रवाशांना खूप काही मिळणार आहे. त्यामुळे प्रवाशांना त्यांचा प्रवास वेळेत पूर्ण करता येणार आहे. प्रवाशांना आता अनारक्षित तिकिटे घेण्याऐवजी ऑनलाइन तिकीट बुक करावे लागणार आहे. त्यामुळे प्रवाशांची लांबलचक रांगांपासून सुटका होणार आहे. तुम्हाला सांगतो की, अनेक वेळा लांबच लांब रांगेत उभे राहिल्याने प्रवाशांची ट्रेन चुकायची. मात्र आता तिकीट प्रणाली डिजिटल झाल्यामुळे ट्रेन चुकणार नाही, तसेच ट्रेन चुकल्याची खंतही राहणार नाही.