Whatsapp Spam Call : फक्त एक कॉल खाली करु शकतो तुमचे बँक खाते?


एका व्यक्तीला अनोळखी नंबरवरून फोन आला. त्याने तो फोन उचलला पण समोरून आवाज आला नाही… फोन कट झाला. दोन मिनिटांनी पुन्हा फोन वाजला, यावेळीही कोणी काही बोलले नाही. त्या व्यक्तीला काही समजण्याआधीच तिच्या बँक खात्यातून 50 हजार रुपये कापल्याचा मेसेज फोनवर आला.

वर नमूद केलेली गोष्ट तुमच्यापैकी कोणाचीही असू शकते. आजकाल व्हॉट्सअॅप स्कॅम कॉलची प्रकरणे झपाट्याने वाढत आहेत. तुम्हाला किंवा तुमच्या आजूबाजूच्या लोकांना आंतरराष्ट्रीय कोड असलेल्या अनोळखी नंबरवरून WhatsApp कॉल आले असतील. त्याच वेळी, तुम्ही या घोटाळ्याबद्दल बातम्यांमध्ये देखील ऐकले असेल. अशा स्थितीत अनेकांच्या मनात प्रश्न निर्माण होत असेल की, फक्त फोन करून तुमचे बँक खाते कसे रिकामे होऊ शकते?

घोटाळ्यांच्या बहुतेक प्रकरणांमध्ये, एकतर वापरकर्त्यांना एक लिंक पाठविली जाते किंवा त्यांच्याकडून OTP विचारला जातो. तुम्ही अशा लिंकवर क्लिक केल्यास किंवा OTP सांगितल्यास तुमच्या बँक खात्यातून पैसे डेबिट केले जातील. नवीन कॉलिंग स्कॅममध्ये हे दोन्ही प्रकार घडत नाहीत. आता मुद्दा येतो की ना ओटीपी दिला गेला ना लिंकवर क्लिक केले गेले, तरीही खात्यातून पैसे काढण्याची शक्यता आहे का?

ओटीपी आणि लिंकवर क्लिक न करताही फसवणूक शक्य आहे का?
या प्रश्नाचे उत्तर होय आहे आणि थोडे अवघड आहे. याचा अर्थ यासाठी एक विशेष अट आहे. समजा याची तयारी आधीच चांगली केली आहे. एका मोठ्या घोटाळ्यासाठी आणखी एक प्रकारचा घोटाळा झाला आहे, असेही आपण म्हणू शकतो. सिम स्वॅपिंगसारख्या फसवणुकीबाबत बोलले जात आहे.

सिम स्वॅपिंग म्हणजे काय?
सिम स्वॅपिंग आणि सिम स्विच फ्रॉडमध्ये हॅकर्स बनावट सिम कार्ड बनवतात. या प्रकरणांमध्ये, हॅकर्स स्वतःला सिम पुरवठादार म्हणून सांगतात आणि वापरकर्त्यांशी चोवीस तास चर्चा करतात आणि त्यांना सिम कार्ड बदलण्यासाठी प्रवृत्त करतात. या फसवणुकीत सापडल्यानंतर चुकून डुप्लिकेट सिमकार्ड सक्रिय केले, तर सर्व नियंत्रण हॅकर्सच्या हातात जाते. मग त्याला हवे असल्यास, तो तुमचा एसएमएस वाचू शकतो किंवा तुमचे फोन कॉल्स ऐकू शकतो.

फोन कॉल्समध्ये प्रवेश मिळाल्यानंतर झालेला गोंधळ तुम्हाला अलीकडील प्रकरणांवरून समजला असेल. तुमचे सिम कार्ड बदलले गेले असेल आणि तुम्हाला अनोळखी नंबरवरून वारंवार फोन येत असतील, तर ते धोकादायक आहे. येथे फोनवर कुणाचाही आवाज ऐकू येत नसला तरी दुसरीकडे हॅकर्स तुमचा बँक बॅलन्स शून्य करू शकतात.

व्हॉट्सअॅप स्पॅम कॉलचा किती धोका ?
आता बर्‍याच वापरकर्त्यांनी सोशल मीडियावर व्हॉट्सअॅप स्पॅम कॉलच्या ताज्या प्रकरणाची तक्रार केली आहे. ते तुम्हाला कसे नुकसान करू शकते हे जाणून घ्या?

  • वर नमूद केलेले सिम कार्ड स्वॅपिंग तंत्र WhatsApp वर काम करणार नाही. वास्तविक कोणतीही साइट WhatsApp वर OTP शेअर करत नाही. म्हणूनच थेट फोन कॉल उचलून तुमचे नुकसान होऊ शकत नाही. पण त्रास येथेच संपत नाही, जर तुम्ही अनोळखी व्यक्तीशी व्हॉट्सअॅप कॉलवर बोललात, तर स्कॅम होण्याची शक्यता खूप जास्त असते.
  • वास्तविक स्कॅमर तुम्हाला कोणत्याही प्रकारे अडकवू शकतात. घोटाळ्याच्या एक-दोन पद्धती माहीत असल्या तरी ते पुरेसे नाही. तुम्हाला वाटते की समोरची व्यक्ती खूप हुशार आहे, फसवणूक करणे हे त्याचे रोजचे काम आहे आणि तो तुम्हाला त्याच्या बोलण्यात अडकवू शकतो. यापूर्वीही अशी काही प्रकरणे समोर आली आहेत, ज्यात घोटाळेबाजांनी एका अत्यंत समंजस व्यक्तीला त्यांच्या शब्दात अडकवून मोठी रक्कम हस्तांतरित केली आहे.
  • बहुतेक प्रकरणांमध्ये, फसवणूक झालेल्यांना शेवटच्या क्षणी काहीही समजत नाही आणि ते विचार न करता घोटाळेबाजांना स्वीकारतात. काही वापरकर्त्यांनी संमोहित झाल्याचे वर्णन केले आहे.
  • काही युजर्सना व्हॉट्सअॅपवर व्हिडिओ कॉलही आले आहेत. त्याचा सर्वात मोठा धोका व्हिडिओ रेकॉर्डिंग आहे, ज्याचा वापर चेहरा ओळखण्यासाठी आणि खोल-बनावटीसाठी केला जाऊ शकतो.

कशी टाळायची स्पॅम कॉल फसवणूक

हे सोपे आहे, जर तुम्ही एखाद्याला ओळखत नसाल तर त्याचा फोन उचलू नका. व्हॉट्सअॅपवरील इनकमिंग कॉलमध्ये, नंबरच्या पहिल्या अंकात दुसरा देश-कोड असतो. म्हणजेच +91 हा क्रमांक त्याच्या सुरुवातीला लिहिला जाणार नाही. अशा फोनकडे दुर्लक्ष करा. त्यांनाही ब्लॉक करा.

त्याच वेळी, ट्रायने सामान्य फोन कॉलसाठी सुरुवात केली आहे. स्पॅम कॉल्स थांबवण्यासाठी टेलिकॉम कंपन्यांनी आता एआय फिल्टर्स बसवायला सुरुवात केली आहे. यानंतरही, जर तुम्हाला स्पॅम कॉल्सचा त्रास होत असेल, तर तुम्ही तुमच्या सिम कार्ड कंपनीच्या ग्राहक सेवा सेवेकडे तक्रार करून डीएनडीची मागणी करू शकता.

स्कॅम कॉल ओळखण्यासाठी तुम्ही फोनमधील कॉलर आयडी वैशिष्ट्य सक्रिय करू शकता. जर फोनमध्ये हे फीचर नसेल तर तुम्ही टू-कॉलरसारख्या अॅप्सचीही मदत घेऊ शकता.