WTC Final : या 3 कारणांमुळे करण्यात आली केएल राहुलच्या जागी इशान किशनची निवड


वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपचा अंतिम सामना इंग्लंडमधील ओव्हल मैदानावर 7 जूनपासून होणार असून या विजेतेपदाच्या सामन्यापूर्वी टीम इंडियामध्ये मोठा बदल करण्यात आला आहे. विकेटकीपर इशान किशनचा भारतीय क्रिकेट संघात प्रवेश झाला आहे. दुखापतीमुळे वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपमधून बाहेर पडलेल्या केएल राहुलच्या जागी इशान किशनला संधी मिळाली आहे. प्रश्न असा आहे की, इशान किशनची वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप फायनलसाठी निवड झाली? इशान किशनच्या कसोटी संघातील प्रवेशाचा भारतीय संघाला फायदा होईल का?

इशान किशनला 48 प्रथम श्रेणी सामन्यांचा अनुभव आहे आणि यामध्ये त्याने आपल्या बॅटने 2985 धावा केल्या आहेत. त्याने 6 शतके आणि 16 अर्धशतके केली आहेत. आता आम्ही तुम्हाला सांगतो की इशान किशनची कसोटी विश्वचषकाच्या अंतिम फेरीसाठी का निवड करण्यात आली आहे.

1. इशान किशन हा यष्टिरक्षक-फलंदाज आहे
इशान किशनच्या निवडीचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे तो यष्टीरक्षक आणि फलंदाज आहे. केएल राहुलच्या दुखापतीनंतर टीम इंडियाकडे फक्त श्रीकर भरत यष्टिरक्षक होता. अशा परिस्थितीत केएल राहुलच्या जागी यष्टीरक्षक-फलंदाजाची निवड केली जाईल, असे मानले जात होते. यामुळेच इशान किशनला संधी मिळाली. किशन काही काळापासून एकदिवसीय आणि टी-20 संघाशी जोडला गेला आहे आणि अशा परिस्थितीत तो संघाच्या विचारसरणीबद्दल देखील जागरूक आहे. त्यामुळेच त्याला वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप फायनलसाठी पसंती देण्यात आली.

2. इशानची फलंदाजी हा एक्स फॅक्टर
इशान किशनच्या निवडीचे आणखी एक प्रमुख कारण म्हणजे त्याची फलंदाजी. किशनची फलंदाजीची शैली हुबेहुब ऋषभ पंतसारखी आहे. तो पंतप्रमाणे धावा काढण्यासाठी ओळखला जातो. त्याचा हा गुण टीम इंडियासाठी उपयुक्त ठरू शकतो. प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये ईशान किशनने दिल्लीविरुद्ध 336 चेंडूत 273 धावा ठोकल्या होत्या, ज्यामध्ये त्याच्या बॅटमधून 14 षटकार निघाले होते. ही आकडेवारी ईशानची प्रतिभा सिद्ध करते.

3. मधल्या फळीत फलंदाजीचा अनुभव
इशान किशनच्या बाजूने गेलेली आणखी एक गोष्ट म्हणजे तो प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये मधल्या फळीत फलंदाजी करतो. इशान किशन हा एकदिवसीय आणि टी-20 फॉरमॅटमध्ये सलामीवीर असू शकतो, परंतु तो झारखंडसाठी प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये 5 किंवा 6 व्या क्रमांकावर फलंदाजी करतो. टीम इंडियाकडे शुभमन गिल आणि रोहित शर्माच्या रूपाने सलामीवीर आहेत. इशान किशनला संधी मिळाल्यास तो पाचव्या किंवा सहाव्या क्रमांकावर फलंदाजी करू शकतो. पण प्रश्न असा आहे की, टीम इंडिया श्रीकर भरतपेक्षा इशान किशनला प्राधान्य देईल का?