काय आहे Li-Fi 5G नेटवर्क? जे वाय-फायला सोडेल मागे


तुम्ही 3 इडियट्स हा चित्रपट पाहिलाच असेल. त्या चित्रपटात आमिर खानने साकारलेल्या फुंग्सुक वांगडूने लडाखमध्ये LiFi या नवीन तंत्रज्ञानाची यशस्वी चाचणी केली होती. आता तुम्ही विचार करत असाल की तुम्ही WiFi बद्दल ऐकले असेल पण LiFi म्हणजे काय. तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की LiFi म्हणजे लाइफ फिडेलिटी टेक्नॉलॉजी. हे तंत्रज्ञान डोंगराळ भागात 5G नेटवर्क पोहोचवण्यास मदत करते.

खरे तर डोंगरात नेटवर्क उभारणे आणि नंतर ते विजेने चालू ठेवणे यात खूप अडचणी येतात. तसेच, फायबर नेटवर्क केबल टाकण्याची गरज नाही. पण लडाखमध्ये राहणाऱ्या सोनम वांगचुक या शास्त्रज्ञाच्या पुढाकाराने भारतातील पहिल्या LiFi लेझर 5G इंटरनेटची यशस्वी चाचणी घेण्यात आली आहे. तसेच, लडाखमध्ये जगातील पहिले LiFi 5G नेटवर्क उभारून भारताने इतिहास रचला आहे.

या कामात अहमदाबाद येथील नव वायरलेस टेक्नॉलॉजी या कंपनीची मदत घेण्यात आली. यासोबतच हे तंत्रज्ञान उभारण्यासाठी लडाखच्या SECMOL च्या विद्यार्थ्यांची मदत घेण्यात आली. Li-Fi नेटवर्कबद्दल असे म्हटले जाते की ते WiFi पेक्षा वेगवान इंटरनेट स्पीड देते. तसेच हे तंत्रज्ञान पर्यावरणाच्या दृष्टीनेही चांगले आहे.

सोनम वांगचुक यांच्या मते, LiFi तंत्रज्ञानाची यशस्वी चाचणी करणारा भारत हा जगातील पहिला देश आहे. हे टॉवर आधारित वायफाय नेटवर्कपेक्षा बरेच चांगले आहे. यामध्ये 5G डेटा लेझर बीमद्वारे प्रसारित केला जातो. या तंत्रज्ञानामध्ये, 5G नेटवर्क वितरित करण्यासाठी खूप कमी खर्च येतो.