Premium petrol vs Normal petrol : गाडीत कोणते पेट्रोल टाकणे आहे फायदेशीर सौदा? आणि दोघांमध्ये काय फरक आहे?


जेव्हा तुम्ही पेट्रोल पंपाला भेट देता तेव्हा तुम्हाला अनेकदा दोन प्रकारचे पेट्रोल पर्याय दिसतात – सामान्य आणि प्रीमियम. पेट्रोल कोणते घ्यायचे या दोन पर्यायांमध्ये बहुतेक लोक गोंधळलेले असतात. अशा परिस्थितीत, प्रीमियम पेट्रोल आणि नियमित पेट्रोल यापैकी एक निवडणे खूप कठीण होते. बरेच लोक असा विश्वास करतात की प्रीमियम पेट्रोल सामान्य पेट्रोलपेक्षा चांगले आहे, परंतु तेथे पाहिले तर त्याची किंमत देखील सामान्य पेट्रोलपेक्षा जास्त असते. मग प्रीमियम पेट्रोल टाकणे खरोखर फायदेशीर सौदा आहे का? की नियमित पेट्रोल टाकून तुम्ही काही चूक तर करत नाही ना? आज आम्ही तुम्हाला अशा सर्व प्रश्नांची उत्तरे देणार आहोत, ज्यानंतर तुम्ही कोणत्याही गोंधळाशिवाय तुमच्या गाडीसाठी सर्वोत्तम पेट्रोल निवडू शकाल.

भारतात विकल्या जाणाऱ्या प्रीमियम पेट्रोलचे ऑक्टेन रेटिंग 95 आहे, परंतु सामान्य पेट्रोलचे ऑक्टेन मूल्य 91 आहे. ऑक्टेन कॉम्प्रेशन होण्यापूर्वी इंधन किती कार्यप्रदर्शन देऊ शकते; उच्च ऑक्टेन इंधन सहजासहजी प्रज्वलित होत नाही. अशा परिस्थितीत, उच्च कार्यक्षमता असलेल्या कार ज्या उच्च कार्यक्षमतेचे इंजिन वापरून अधिक उर्जा निर्माण करतात आणि प्रीमियम पेट्रोलवर चालतात.

टर्बोचार्जर किंवा उच्च-प्रतिरोधक इंजिनांसह लक्झरी आणि परफॉर्मन्स वाहनांमध्ये प्रीमियम गॅस इंजिन आणि उच्च कॉम्प्रेशन असते, त्यामुळे तुम्ही हॉर्सपॉवर सहज मारू शकता. तसेच प्रीमियममुळे इंधन कार्यक्षमता वाढू शकते, बहुधा उत्सर्जन कमी करताना दीर्घकाळात चांगले मायलेज देऊ शकते.

तुम्ही तुमच्या कारमध्ये प्रीमियम पेट्रोल टाकू शकता, जर तुम्ही तुमच्या कारचे मॅन्युअल वाचले असेल, तर तुमचे वाहन योग्य प्रकारे चालवण्यासाठी प्रीमियम पेट्रोल आवश्यक आहे.