आता फोनवर जास्त वेळ बोलल्यास उच्च रक्तदाबाचा धोका, संशोधनात धक्कादायक दावा


जर तुम्ही दर आठवड्याला 30 मिनिटे किंवा त्याहून अधिक वेळ सेल फोनवर बोलत असाल तर त्यामुळे उच्च रक्तदाब होऊ शकतो. युरोपियन सोसायटी ऑफ कार्डिओलॉजी (ESC) च्या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या नवीन संशोधनात हा दावा करण्यात आला आहे. चीनमधील ग्वांगझू येथील सदर्न मेडिकल युनिव्हर्सिटीचे प्राध्यापक आणि या संशोधनाचे लेखक जियानहुई किन यांनी सांगितले की, लोक मोबाईलवर किती मिनिटे बोलतात, ते हृदयाच्या आरोग्यासाठी महत्त्वाचे असते. फोनवर अधिक मिनिटे बोलणे म्हणजे अधिक धोका.

जगातील सुमारे तीन चतुर्थांश लोकसंख्या 10 वर्षांपेक्षा जास्त वयाची आहे आणि त्यांच्याकडे मोबाईल फोन आहे. जगभरात 30 ते 79 वयोगटातील सुमारे 1.3 अब्ज प्रौढांना उच्च रक्तदाब आहे. हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोकसाठी उच्च रक्तदाब कारणीभूत असल्याचे मानले जाते, ज्यामुळे जगभरात मृत्यूची संख्या देखील वाढत आहे.

मोबाईल फोन रेडिओ फ्रिक्वेन्सी उर्जेच्या कमी पातळीचे उत्सर्जन करतात, ज्यामुळे अल्पकालीन प्रदर्शनानंतर रक्तदाब वाढू शकतो. मोबाइल फोनचा वापर आणि रक्तदाब यावरील मागील अभ्यासाचे परिणाम संभाव्यतः चुकीचे होते. मागील अभ्यासामध्ये फोन कॉल्स तसेच टेक्स्ट मेसेज आणि गेमिंगचा समावेश होता.

या अभ्यासात फोन कॉल करणे आणि रिसीव्हर व्यतिरिक्त नवीन सुरू होणारा उच्च रक्तदाब यांच्यातील संबंध तपासले गेले. संशोधनात यूके बायोबँकचा डेटा वापरण्यात आला. उच्च रक्तदाब नसलेल्या 37 ते 73 वयोगटातील एकूण 212,046 प्रौढांचा या संशोधनात समावेश करण्यात आला. कॉल करण्यासाठी आणि प्राप्त करण्यासाठी मोबाईल फोनच्या वापराविषयी माहिती स्व-अहवाल दिलेल्या टचस्क्रीन प्रश्नावलीद्वारे संकलित केली गेली, ज्यामध्ये वापराचे वर्ष, दर आठवड्याला तासांची संख्या, तसेच हँड्स-फ्री डिव्हाइसेस आणि स्पीकरफोन गेले.

जे सहभागी आठवड्यातून किमान एकदा कॉल करण्यासाठी किंवा प्राप्त करण्यासाठी मोबाईल फोन वापरतात त्यांना मोबाईल फोन वापरकर्ते म्हणून परिभाषित केले गेले. संशोधनात सहभागी लोकांचे सरासरी वय 54 वर्षे होते. यामध्ये 62 टक्के महिला 88 टक्के मोबाईल फोन वापरणाऱ्या होत्या. रिसर्चनुसार, मोबाईलचा जास्त वापर न करणाऱ्यांमध्ये उच्च रक्तदाबाचा धोका 7 टक्क्यांनी जास्त होता.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही