1021 कोटी खर्च, 2400 खास पाहुणे… किंग चार्ल्सच्या राज्याभिषेकात काय असेल खास


किंग चार्ल्स तिसरा यांचा आज ब्रिटनमध्ये राज्याभिषेक होणार आहे. हा सोहळा भव्यदिव्य करण्यासाठी ब्रिटनची राजेशाही कोणतीही कसर सोडू इच्छित नाही. राजपोशीतील प्रत्येक लहानमोठ्या विधीची यादी तयार करण्यात आली आहे. राजा चार्ल्स III चा राज्याभिषेक विशेष आहे, कारण अनेक दशकांनंतर ब्रिटीश सिंहासनावर एक राजा राज्य करेल. याआधी, राजा चार्ल्स III ची आई एलिझाबेथ-II 70 वर्षे ब्रिटनची राणी होती.

आज होणाऱ्या या कार्यक्रमात देश-विदेशातील अनेक मान्यवर आणि राष्ट्रीय अध्यक्ष सहभागी होणार आहेत. त्यामुळे खर्चही मोठा होणार आहे. राज्याभिषेक सोहळ्यावर सुमारे 1021 कोटी रुपये खर्च होणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे. बकिंघम पॅलेसने म्हटले आहे की, वेस्टमिन्स्टर अॅबे येथे होणाऱ्या या सोहळ्याला राजघराण्यातील सदस्यांसह 2400 हून अधिक लोक उपस्थित राहणार आहेत. यामध्ये 203 देशांच्या प्रतिनिधींचाही समावेश असेल, ज्यामध्ये 100 हून अधिक राष्ट्रप्रमुखांनाही आमंत्रित करण्यात आले आहे.

राज्याभिषेकादरम्यान, महाराजा चार्ल्स तिसरा त्यांचे आजोबा जॉर्ज सहावा यांच्या सिंहासनावर बसतील. हे सिंहासन 86 वर्षांपूर्वी जॉर्ज सहावाच्या राज्याभिषेकाच्या वेळी वापरले गेले होते. ब्रिटनमध्ये राज्याभिषेकादरम्यान केवळ पारंपारिक सिंहासन वापरले जातात.

राजा चार्ल्स तिसरा याच्या राज्याभिषेकात एका दगडावरुन चर्चा जोरात सुरू आहे. या दगडाचे नाव ‘बलुआ पत्थर’ म्हणजेच ‘स्टोन ऑफ डेस्टिनी’ आहे. या दगडाशिवाय राज्याभिषेक पूर्ण होणार नाही, असे म्हटले जाते. हा दगड स्कॉटलंडहून लंडनला आणण्यात आला आहे. हा दगड स्कॉटलंडचा राजा एडवर्ड पहिला याने 1296 साली जिंकला होता. 152 किलो वजनाच्या या दगडाच्या सुरक्षेसाठी शेकडो लष्कर आणि पोलिस तैनात आहेत.

ब्रिटनमध्ये राज्य प्रसंगी बायबलशी संबंधित संदेश वाचण्याची परंपरा आहे. या परंपरेचा विचार करून पंतप्रधान ऋषी सुनक राज्याभिषेकादरम्यान बायबलमधील कोलोसियन पुस्तकातील संदेशाचे वाचन करतील. सुनक हे ब्रिटनमधील भारतीय वंशाचे पहिले पंतप्रधान आहेत आणि ते हिंदू आहेत.

या राज्याभिषेक सोहळ्यात वादग्रस्त कोहिनूर हिरा दिसणार नाही. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, किंग चार्ल्स III ची पत्नी राणी कॅमिला पारंपारिक मुकुट घालणार नसून, क्वीन मेरीचा मुकुट तिच्या डोक्यावर घालणार आहे. कोहिनूर हिरा पारंपारिक मुकुटात बसविला गेला आहे, परंतु बकिंगहॅम पॅलेसला समारंभात कोहिनूरबद्दल कोणताही वाद नको आहे.

राज्याभिषेक सोहळ्यादरम्यान, लंडनमधील बिग बेन म्हणजेच एलिझाबेथ टॉवर शाही प्रतिकांनी प्रकाशित केला जाईल. बिग बेन टॉवरवर तसेच राष्ट्रध्वजाच्या लाल, पांढऱ्या आणि निळ्या रंगात फुले उगवताना दाखवली जातील. लेझर शोच्या शेवटी सर जोनी इव्ह यांनी डिझाइन केलेले राज्याभिषेक चिन्ह देखील कोरले जाईल.

लंडनमधील वेस्टमिन्स्टर अॅबे येथे आतापर्यंत 39 राजांचा राज्याभिषेक झाला आहे. शेवटचा राज्याभिषेक 1953 साली झाला, जेव्हा एलिझाबेथ II हिचा ब्रिटनच्या राणीचा राज्याभिषेक झाला. या समारंभात पंतप्रधान जवाहरलाल नेहरू यांनी भारताचे प्रतिनिधित्व केले. तर आज उपाध्यक्ष जगदीप धनखड भारताचे प्रतिनिधित्व करणार आहेत.

बॉलीवूडची दिग्गज अभिनेत्री सोनम कपूरला राज्याभिषेकाच्या वेळी खास बोलण्यासाठी आमंत्रित करण्यात आले आहे. आज ती लिओनेल रिची, केटी पेरी आणि टॉम क्रूझ यांसारख्या हॉलिवूड आयकॉन्ससोबत स्टेज शेअर करताना दिसणार आहे. या ऐतिहासिक सोहळ्यात सहभागी होणारी सोनम कपूर ही एकमेव भारतीय सेलिब्रिटी असेल.