Heart attack : रोजच्या या चार गोष्टींमुळे कमी होतो हृदयविकाराचा धोका, जाणून घ्या तज्ज्ञांकडून


फक्त म्हातारपणात हृदयविकारचा झटका येतो ही गोष्ट जुनी झाली आहे. त्याचे कारण म्हणजे 20 ते 30 वयोगटातही हृदयविकाराचा झटका येत आहे. हृदयविकारही आता जीवघेणे ठरत आहेत. हृदयविकाराचा झटका आणि हृदयविकाराच्या रुग्णांमध्ये वाढ होत आहे. कोविड विषाणूपासून, हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोगांचा आलेख (हृदयाशी संबंधित आजार) अधिक वेगाने वाढला आहे. हृदयविकार टाळता येऊ शकतो, मात्र त्यासाठी जीवनशैलीत काही बदल करावे लागतील, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

डॉक्टरांच्या मते हृदयविकार टाळण्यासाठी व्यायाम करा. दररोज किमान 15 ते 25 मिनिटे व्यायाम करण्याची सवय लावा. हे आवश्यक नाही की एखाद्याने जड वर्कआउट करावे किंवा जिममध्ये जावे. तुम्ही वेगवान चालणे, दोरीवर उडी मारणे, पोहणे आणि सायकलिंग देखील करू शकता. दर तीन महिन्यांनी स्वतःची तपासणी करा. हृदयाच्या चाचणीमध्ये लिपिड प्रोफाइल चाचणी खूप चांगली आहे. यातून हृदयरोग ओळखता येतो.

धूम्रपान करू नका
धूम्रपानामुळे हृदयविकाराचा धोका अनेक पटींनी वाढू शकतो, असे स्पष्टीकरण हृदय शल्यचिकित्सक डॉ. अजित जैन यांनी दिले. जे लोक जास्त सिगारेट ओढतात त्यांना धोका असतो. अशा परिस्थितीत लोकांना धूम्रपान न करण्याचा सल्ला दिला जातो. व्यसन असेल तर ते हळूहळू सोडण्याचा प्रयत्न करा.

वजन नियंत्रणात ठेवा
वजन वाढले की शरीर अनेक आजारांचे घर बनते. बीएमआय वाढल्याने मधुमेह आणि उच्च रक्तदाबाचा धोका असतो. या दोन्ही आजारांमुळे हृदयविकाराचा धोकाही वाढतो. अशा परिस्थितीत लोकांनी आपले वजन नियंत्रणात ठेवणे आणि यासाठी चांगला आहार घेणे गरजेचे आहे. आहारातील चरबीचे प्रमाण कमी करा.

भरपूर झोप घ्या
आठ तासांपेक्षा कमी झोप घेऊ नये, असे अनेक संशोधनांमध्ये सांगण्यात आले आहे. झोपेच्या कमतरतेमुळे हृदयरोगाचा धोका अनेक पटींनी वाढतो. अशा परिस्थितीत लोकांना झोप न सोडण्याचा सल्ला दिला जातो. किमान आठ तास झोपणे आवश्यक आहे.

साखरेची पातळी नियंत्रणात ठेवा
साखरेच्या पातळीचा आलेख वाढल्याने हृदयविकारही वाढू शकतो. म्हणूनच तुमच्या रक्तातील साखरेची पातळी नेहमी नियंत्रणात ठेवणे महत्त्वाचे आहे. यासाठी रोज व्यायाम करा. कुटुंबातील कोणाला मधुमेह असेल तर स्वतःची विशेष काळजी घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही