AI मुळे होऊ शकते मोठी होनी ! का घाबरल्या आहेत दिग्गज टेक कंपन्या ते जाणून घ्या


आर्टिफिशियल इंटेलिजेंस म्हणजेच AI ची सगळीकडे चर्चा होत आहे, एकीकडे AI च्या फायद्यांबद्दल बोलले जात आहे, तर दुसरीकडे अनेक दिग्गज टेक कंपन्या जगाला त्याच्या धोक्याबद्दल इशारा देत आहेत. मायक्रोसॉफ्ट कॉर्पोरेशनचे चीफ इकॉनॉमिस्ट मायकेल श्वार्ज म्हणाले की, जर हे तंत्रज्ञान चुकीच्या व्यक्तीच्या हातात गेले, तर ते खूप धोकादायक ठरू शकते.

मायकेल श्वार्झ यांनी जिनिव्हा येथे आयोजित वर्ल्ड इकॉनॉमिक फोरम पॅनलमध्ये बोलताना सांगितले की, माझा विश्वास आहे की AI चा वापर काही वाईट लोक करू शकतात, जे खरोखर खूप नुकसान करू शकतात. आम्ही तुम्हाला सांगतो की ChatGPT आल्यापासून AI टूल्सचा वापर मोठ्या प्रमाणात वाढला आहे.

दुसरीकडे, एआयचे गॉडफादर जेफ्री हिंटन यांनीही नुकताच गुगलचा राजीनामा दिला असून त्यांनी एआयच्या धोक्यांविषयी सांगितले. जेफ्री हिंटन यांना AI शी संबंधित कोणती भीती सतावत आहे ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत.

जेफ्री हिंटन म्हणाले की आपल्या मेंदूमध्ये 86 अब्ज न्यूरॉन्स आहेत, सर्वात महत्वाची आणि सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे हे न्यूरॉन्स आपापसात 100 ट्रिलियन कनेक्शन करतात. जेव्हा तंत्रज्ञानाचा विचार केला जातो, तेव्हा ChatGPT 500 अब्ज आणि ट्रिलियन कनेक्शन बनवते.

जेफ्री हिंटन यांनी मुलाखतीत सांगितले की, ही सर्वात मोठी समस्या आणि समस्या आहे, जीपीटी 4 हे नवीनतम एआय मॉडेल आहे जे एखाद्या व्यक्तीपेक्षा कितीतरी पटीने जास्त जाणते.

पूर्वी असे म्हटले जात होते की आर्टिफिशियल न्यूरल नेटवर्क नवीन गोष्टी शिकण्यासाठी जास्त वेळ घेते पण आता तसे नाही. जेफ्री हिंटन यांनी सूचित केले आहे की संशोधकांनी योग्यरित्या प्रशिक्षित केल्यास GPT 4 नवीन गोष्टी लवकर शिकू शकते. यामुळेच जेफ्री हिंटन यांना वाटते की एआय प्रणाली आपल्यापेक्षा अधिक हुशार आहे कारण एआय आपल्या सर्वांपेक्षा वेगाने नवीन गोष्टी शिकू शकते.