Smiling Buddha : बुद्ध पौर्णिमेला पोखरणमध्ये का हसले बुद्ध, जाणून घ्या 1974 मध्ये काय घडले होते?


49 वर्षांपूर्वी 1974 मध्ये राजस्थानमधील पोखरण येथे भारताने पहिली अणुचाचणी करून संपूर्ण जगाला चकित केले होते. इंदिरा गांधींच्या पंतप्रधानपदाच्या काळात देशाने ही ऐतिहासिक कामगिरी केली होती. पोखरणमधील या पहिल्या अणुचाचणीला ‘ऑपरेशन स्माइलिंग बुद्धा’ असे सांकेतिक नाव देण्यात आले.

त्यावेळी या ऑपरेशनमुळे भारत अणुचाचण्या करणारा जगातील सहावा देश बनला होता. भाभा अणुसंशोधन केंद्राचे तत्कालीन संचालक डॉ. राजा रामण्णा यांच्या देखरेखीखाली ही चाचणी झाली. या ऐतिहासिक घटनेचा बुद्ध पौर्णिमेशी काय विशेष संबंध होता, ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत.

18 मे 1974 रोजी राजस्थानमधील पोखरण येथे यशस्वीपणे अणुचाचण्या करून भारताने जगातील अणुसंपन्न राष्ट्रांच्या पंक्तीत उभे केले. 18 मे 1974 रोजी संपूर्ण भारत बुद्ध पौर्णिमा साजरी करत असताना ही गुप्त मोहीम पार पडली. या कारणास्तव पहिल्या अणुचाचणीला स्माइलिंग बुद्ध असे नाव देण्यात आले.

‘ऑपरेशन स्माइलिंग बुद्धा’ने भारताने आंतरराष्ट्रीय स्तरावर थक्क केले होते. या अणुचाचणीमुळे संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या (UNSC) पाच देशांव्यतिरिक्त भारत हा एकमेव देश बनला होता, ज्याने ही कामगिरी केली होती. चीन, रशिया, फ्रान्स, अमेरिका आणि ब्रिटन हे UNSC चे स्थायी सदस्य होते.

1974 मध्ये डॉ रामण्णा यांनी तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांना अणुचाचणीच्या यशाची माहिती दिली होती, असे सांगितले जाते. त्यांनी इंदिराजींना फोनवर सांगितले की बुद्ध हसत आहेत. त्यावेळी इंदिराजी दिल्लीत होत्या, टेस्टिंग रेंजपासून 300 किलोमीटर अंतरावर. ऑपरेशन स्माइलिंग बुद्धा हे भारतासाठीही महत्त्वाचे होते, कारण भारत एवढे मोठे पाऊल उचलणार आहे, हे अमेरिका आणि इतर गुप्तचर यंत्रणांनाही माहीत नव्हते.

मात्र, अणुचाचणीनंतर अमेरिकेसह अनेक विकसित देशांनी भारतावर कडक निर्बंध लादले. भारताच्या अण्वस्त्र चाचण्यांमुळे जगात अण्वस्त्रे बनवण्याची शर्यत सुरू होऊ शकते, असे ते म्हणाले. 7 डिसेंबर 1972 रोजी तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांनी वैज्ञानिकांना अणुचाचण्या करण्यासाठी स्वदेशी आण्विक उपकरणे बनवण्यास सांगितले तेव्हा या ऐतिहासिक ऑपरेशनला सुरुवात झाली.

ऑपरेशन स्माइलिंग बुद्धा नंतर, भारताने 1998 मध्ये आणखी पाच अणुचाचण्या घेतल्या. यापैकी तीन 11 मे 1998 रोजी आणि इतर दोन 13 मे 1998 रोजी करण्यात आल्या. तेव्हा देशाचे पंतप्रधान अटलबिहारी वाजपेयी होते. ज्यांनी जय जवान, जय किसान आणि जय विज्ञानाचा नारा दिला होता.