Google Passkeys : आता पासवर्ड विसरलात तरी नो टेन्शन, गुगलच्या या फीचरमुळे सोपे होणार काम


आजकाल प्रत्येक गोष्टीला पासवर्ड ठेवावा लागतो, त्यामुळे ते लक्षात ठेवणे कठीण होते. अशा परिस्थितीत, Google वापरकर्त्यांना मदत करण्यासाठी एक मोठे अपडेट जाहीर करण्यात आले आहे. कंपनी आता तुम्हाला फिंगरप्रिंट, फेस स्कॅन किंवा स्क्रीन लॉक पिनसह Google खात्यात लॉग इन करण्यात मदत करण्यासाठी पासकीज एकत्रित करत आहे. याचा अर्थ असा की तुम्ही पासवर्डशिवाय समान Google खात्यासह नोंदणीकृत Gmail आणि YouTube अॅक्सेस करू शकता. हे कस काम करत? आणि ते तुमच्यासाठी कसे फायदेशीर ठरेल याची संपूर्ण माहिती येथे वाचा.

यासाठी, सर्वप्रथम तुम्हाला पासकी मॅन्युअली सक्षम करावी लागेल, हा पर्याय आधीच उपलब्ध आहे. तुम्ही जीमेल वापरत असाल, तर सर्वप्रथम तुमच्या प्रोफाईल पिक्चरवर क्लिक करा.

  • यानंतर तुमचे Google खाते व्यवस्थापित करा.
  • यानंतर सिक्युरिटीवर क्लिक करा आणि पासकीच्या पर्यायावर जा.
  • हे वैशिष्ट्य Android आणि iOS दोन्ही डिव्हाइसवर कार्य करते.
  • कीबोर्डमध्ये समाकलित केलेल्या फिंगरप्रिंट स्कॅनरसह तुम्ही ते Windows PC वर वापरू शकता.
  • यानंतर, तुम्ही साइन इन करता तेव्हा, Google तुम्हाला तुमचा पासवर्ड किंवा 2-स्टेप व्हेरिफिकेशन (2SV) विचारणार नाही.

Google च्या मते, Passkey हा पासवर्डसाठी एक सोपा आणि सुरक्षित पर्याय आहे. ते सर्व प्लॅटफॉर्म आणि ब्राउझरवर कार्य करते आणि वापरकर्त्यांना त्यांच्या फिंगरप्रिंट, चेहरा किंवा स्थानिक पिनसह त्यांचे संगणक किंवा मोबाइल डिव्हाइस अनलॉक करून साइन इन करण्याची परवानगी देतात.

पासवर्डच्या विपरीत, पासकी फक्त तुमच्या डिव्हाइसवर उपलब्ध आहे. या पासकींवर कोणताही सायबर गुन्हेगार लिहू किंवा स्पर्श करू शकत नाही. तुम्ही तुमच्या Google खात्यात साइन इन करण्यासाठी पासकी वापरता तेव्हा, ते Google ला तुमच्यासाठी तुमचे डिव्हाइस अॅक्सेस करू देते आणि अनलॉक करू देते. याचा अर्थ पासकी फिशिंग आणि कोणत्याही फसवणुकीपासून तुमचे संरक्षण करते.