गो फर्स्ट बुडीत गेल्यामुळे सरकारी बँकांचे नुकसान, शेअर बाजारात बुडाले 7500 कोटी रुपये


गो फर्स्ट या कमी किमतीच्या विमान कंपनीच्या दिवाळखोरी प्रक्रियेमुळे सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली आहे. सेंट्रल बँक ऑफ इंडिया, आयडीबीआय बँक आणि बँक ऑफ बडोदा यांच्या समभागांच्या घसरणीमुळे या बँकांचे 7500 कोटींहून अधिक रुपये बुडाले आहेत. आकडेवारीनुसार, गो फर्स्टमध्ये या तिन्ही बँकांची एकूण गुंतवणूक 3,000 कोटी रुपयांहून अधिक आहे. या तिन्ही कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये ट्रेडिंग सत्रात सात टक्क्यांची घसरण झाली आहे. या सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांचे किती नुकसान झाले आहे हे देखील जाणून घेऊया.

सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांचे मोठे नुकसान

 • गो फर्स्टच्या क्रॅशमुळे सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांच्या शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली आहे. बँक ऑफ बडोदाचे शेअर्स 1.78 टक्क्यांनी घसरून 184.75 रुपयांवर बंद झाले आणि ट्रेडिंग सत्रादरम्यान 180.90 रुपयांपर्यंत गेले. त्यामुळे बँकेचे 3904 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे.
 • दुसरीकडे, मध्य भारतातील शेअर्समध्ये मोठी घसरण झाली आहे. बीएसईच्या आकडेवारीनुसार, 5.13 टक्क्यांची घसरण झाली आहे आणि तो 28.65 रुपयांवर बंद झाला आहे, जरी ट्रेडिंग सत्रादरम्यान कंपनीचा शेअर 28.16 रुपयांवर पोहोचला. बँकेच्या मार्केट कॅपमध्ये 1,780 कोटी रुपयांचा तोटा झाला आहे.
 • आयडीबीआय बँकेचा समभाग 1.76 टक्क्यांनी घसरून 53.73 रुपयांवर बंद झाला. ट्रेडिंग सत्रादरम्यान कंपनीचा शेअर 53.20 रुपयांपर्यंत गेला. त्यामुळे बांका मार्केट कॅप 1,828 कोटी रुपयांनी बुडाले.
 • तिन्ही बँकांच्या मार्केट कॅपचा तोटा एकत्र केला तर एकूण तोटा 7,512 कोटी रुपयांवर बसला आहे.

अनेक बँकांनी केली होती मोठी गुंतवणूक

 • GoFirst ने NCLT ला दिलेल्या माहितीनुसार, एअरलाईनवर एकूण कर्ज 6,521 कोटी रुपये आहे.
 • सेंट्रल बँक ऑफ इंडिया, बँक ऑफ बडोदा आणि आयडीबीआय बँकेने देशातील तीन सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांमध्ये 3,051 कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.
 • सेंट्रल बँक ऑफ इंडियाने गो फर्स्टमध्ये 1,562 कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.
 • बँक ऑफ बडोदाने 1,430 कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.
 • ड्यूश बँकेने एअरलाइनमध्ये 1,320 कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.
 • आयडीबीआय बँकेने वाडिया ग्रुपच्या एअरलाइनमध्ये 59 कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.
 • अॅक्सिस बँकेची GoFirst मध्ये 30 कोटी रुपयांची गुंतवणूक आहे.
 • इतर वित्तीय कंपन्यांनी एअरलाइनमध्ये 1200 कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.

मंगळवारी, वाडिया ग्रुपच्या एअरलाइन गो फर्स्टच्या सीईओने एक निवेदन दिले, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की तेल कंपन्यांचे कर्ज न भरल्यामुळे आणि रोख तुटवड्यामुळे एअरलाइन 3 ते 5 मे पर्यंत सर्व उड्डाणे रद्द करत आहे. त्यानंतर कंपनीने ऐच्छिक दिवाळखोरी प्रक्रियेसाठी जाण्याची घोषणा केली. एअरलाइन्सने अमेरिकन-आधारित कंपनी प्रॅट अँड व्हिटनीवर आरोप केला की दोषपूर्ण इंजिनमुळे, एअरलाइनला त्यांच्या अर्ध्याहून अधिक विमाने ग्राउंड ठेवावी लागली, ज्यामुळे त्यांना नुकसान सहन करावे लागले.