Asthma : कोविडने बिघडवले दम्याच्या रुग्णांचे आरोग्य, ठरले न्यूमोनिया आणि फायब्रोसिसचे बळी


अस्थमा हा देशातील अनेक दशके जुना आजार आहे, परंतु तरीही दरवर्षी त्याचे रुग्ण वाढत आहेत. दम्यामुळे फुफ्फुसात संसर्ग होतो. त्यामुळे श्वसनाचा त्रास आणि खोकला सुरू होतो. छातीत घट्टपणा आणि श्वासासोबत घरघर या समस्यांनाही अनेकांना सामोरे जावे लागते. कोविडनंतर दम्याच्या रुग्णांच्या समस्या आणखी वाढल्या आहेत. कोविडचा सर्वाधिक धोका अस्थमाच्या रुग्णांना असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे.

डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, कोविड हा श्वसनमार्गाचा संसर्ग आहे. त्यामुळे या विषाणूचा दम्याच्या रुग्णांवर चांगलाच परिणाम झाला आहे. अस्थमाच्या रुग्णांना कोविड विषाणूच्या उच्च लक्षणांचा सामना करावा लागला आहे. त्यामुळे दम्याच्या रुग्णांना फुफ्फुसात जळजळ, न्यूमोनिया, फायब्रोसिस अशा समस्यांना सामोरे जावे लागते. बऱ्याच प्रकरणांमध्ये, हे लोक कोविड आणि अस्थमाच्या लक्षणांबद्दल संभ्रमात राहतात. त्यामुळे उपचारात अडचण निर्माण झाली होती. आता मात्र कोविडचे रुग्ण कमी झाल्यामुळे दम्याच्या रुग्णांची स्थिती सुधारत आहे.

बीएलके मॅक्स सुपर स्पेशालिटी हॉस्पिटलमधील छाती आणि श्वसन रोगांचे वरिष्ठ संचालक डॉ. संदीप नायर यांनी सांगितले की, कोविडमुळे दम्याच्या रुग्णांची स्थिती बिघडली होती. या रुग्णांना फुफ्फुसांशी संबंधित अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागत होते. कोविडची प्रकरणे सतत येत असल्याने दम्याच्या रुग्णांनी स्वतःचे संरक्षण केले पाहिजे. यासाठी या रुग्णांनी त्यांच्यासोबत इनहेलरच्या स्वरूपात ब्रॉन्कोडायलेटर ठेवणे आवश्यक आहे.

कोविडचा संसर्ग झाल्यास, इनहेलरसह औषधे घेणे सुरू ठेवा. अस्थमाच्या रुग्णांनीही लस घ्यावी, यामुळे रोगाचे गंभीर परिणाम टाळता येतील. तथापि, ज्या लोकांना लसीकरणानंतर ऍलर्जी किंवा प्रतिक्रिया आली असेल, त्यांनी डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

रुग्णांना त्यांची औषधे दररोज घेणे देखील आवश्यक आहे. वेळेवर औषधे घेतल्यास हा आजार बऱ्याच प्रमाणात टाळता येतो. तसेच चांगली जीवनशैली पाळली पाहिजे. आपण कोणत्याही प्रकारच्या संसर्गापासून स्वतःचे संरक्षण केले पाहिजे. यासाठी हाताच्या स्वच्छतेचे पालन करा आणि मास्क घाला.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही