TRAI New Rule : आजपासून फोनवर येणार नाहीत स्पॅम कॉल ? हा आहे ट्रायचा नवा नियम


एआय फिल्टर वापरून स्पॅम कॉल आणि मेसेज ब्लॉक करण्यासाठी आजपासून नवीन नियम लागू केले जाणार आहेत. भारतातील TRAI ने दूरसंचार कंपन्यांना त्यांच्या सिस्टममध्ये हे फिल्टर जोडण्याचे आदेश दिले आहेत. नवीन फिल्टर AI द्वारे बनावट कॉल आणि संदेश शोधून अवरोधित करतील. स्पॅम कॉल्स आणि मेसेजच्या वाढत्या समस्येला आळा घालण्यासाठी व्होडाफोन, एअरटेल, जिओ आणि बीएसएनएल सारख्या दूरसंचार कंपन्या त्यांच्या सेवेत हे एआय फिल्टर सादर करण्याच्या तयारीत आहेत.

दरम्यान, दूरसंचार कंपनी एअरटेलने आधीच घोषणा केली आहे की ती आपल्या वापरकर्त्यांना AI फिल्टर ऑफर करेल. त्याच वेळी, जिओ सध्या बनावट कॉल आणि संदेशांसाठी एआय फिल्टर स्थापित करण्याची तयारी करत आहे.

आजपासून कोणताही स्पॅम कॉल तुम्हाला त्रास देणार नाही. आता तुम्ही कोणत्याही स्पॅम कॉलशिवाय आनंदाने जगू शकता. म्हणजेच, आता तुम्हाला बँकेच्या ऑफरपासून ते कार लोनपर्यंत काहीही ऑफर करणारे मेसेज किंवा कॉल मिळणार नाहीत. युजर्सनी डीएनडी सेवा सुरू केल्यानंतरही स्पॅम कॉल येणे थांबले नाही, त्यामुळे प्रत्येक यूजर नाराज झाला होता. मात्र आता या स्पॅम कॉल्सपासून अखेर दिलासा मिळणार आहे. आजपासून कोणतेही खोटे अवांछित कॉल तुम्हाला त्रास देणार नाहीत.

ट्रायच्या म्हणण्यानुसार, नवीन तंत्रज्ञानामध्ये 10 अंकी फोन नंबरवर प्रमोशनल कॉल्सवरही बंदी घालण्यात येणार आहे. याशिवाय ट्राय कॉलर आयडी फीचर आणण्याचा विचार करत आहे. हे फीचर कॉलरचे नाव आणि फोटो दाखवेल. रिपोर्ट्सनुसार, Airtel आणि Jio सारख्या टेलिकॉम ऑपरेटर्स कॉलर आयडी फीचरबाबत Truecaller अॅपशी चर्चा करत आहेत.