Portofino : रंगीबेरंगी इमारती असलेले गाव, जिथे सेल्फीसाठी नाही परवानगी, अन्यथा भरावा लागेल दंड


इटलीच्या पोर्टोफिनोला रंगीबेरंगी इमारतींचे गाव म्हटले तर चुकीचे ठरणार नाही. वास्तविक, पोर्टोफिनो हे इटलीतील मच्छिमारांचे गाव आहे. त्याच्या सौंदर्यामुळे, हे ठिकाण जगभरातील पर्यटकांना आकर्षित करते. जो कोणी इथे भेट द्यायला येतो, ते इथलं सौंदर्य पाहून जणू त्यांची पावलंच थांबली जातात. पोर्टोफिनोचा प्राचीन काळापासूनचा समृद्ध इतिहास आहे. एकेकाळी येथे मासेमारी मोठ्या प्रमाणावर होत असे. पण आज ते पर्यटकांचे सांस्कृतिक केंद्र बनले आहे.

या ठिकाणी अनेक संग्रहालये बांधण्यात आली आहेत. मात्र आता पर्यटकांना येथे भेट देण्यासाठी आपला खिसा मोकळा करावा लागेल म्हणजेच काही पैसे खर्च करावे लागतील. वास्तविक, येथील प्रशासनाने तसा निर्णय घेतला आहे.

वास्तविक, त्याच्या रंगीबेरंगी वैभवामुळे पर्यटक आकर्षित होतात. मात्र कोणताही पर्यटक या ठिकाणचे सौंदर्य आपल्या कॅमेऱ्यात टिपू शकत नाही. जर येथे येणारे लोक सेल्फी घेताना पकडले गेले, तर त्यांना 275 युरो म्हणजेच 25 हजार रुपये दंड भरावा लागू शकतो. येथे एका ठिकाणी पर्यटकांची गर्दी होऊ नये, यासाठी प्रशासनाने येथे सेल्फी काढण्यास बंदी घातली आहे. इतकेच नाही तर इथे अशी अनेक ठिकाणे आहेत, जिथे तुम्ही थांबू शकत नाही आणि पुढे जात राहावे लागते.

पोर्टोफिनोचे नैसर्गिक सौंदर्य हे त्याचे मुख्य आकर्षण आहे. हे गाव डोंगरांनी वेढलेले आहे, जिथून तुम्ही हिरव्यागार वनस्पतींचे कौतुक करू शकता. पोर्टोफिनोमध्ये मरीन रिझर्व्ह देखील आहे, जो संरक्षित क्षेत्र आहे. जे स्नॉर्कलिंग आणि डायव्हिंगसाठी लोकप्रिय आहे. येथे लोक बोटीच्या मदतीने फिरू शकतात.

पोर्टोफिनोमध्ये गावाचे सौंदर्य आणि संस्कृती पाहण्यासोबतच अनेक गोष्टींचा आनंद लुटता येतो. येथे कपडे आणि दागिने स्थानिक बाजारपेठेत खरेदी केले जाऊ शकतात. रोमांच साधक आजूबाजूच्या टेकड्या आणि भूप्रदेशांमध्ये विविध क्रियाकलापांचा आनंद घेऊ शकतात.