IPL 2023 : केवळ 42 सामन्यात 24 वेळा ओलांडला गेला 200 धावांचा टप्पा, या मोसमात धावांचा एवढा पाऊस का?


शतकांची त्सुनामी आली समजते. पण, आयपीएल 2023 मध्ये 42 सामन्यांनंतर शतकाच्या नावावर फक्त 3 क्रमांक नोंदवले गेले आहेत. त्यानंतरही एकूण 200 धावांचा टप्पा एक, दोन किंवा दहा नव्हे तर 24 वेळा पार केला गेला आहे. म्हणजे 42 सामन्यांचे 24 डाव असे होते, ज्यात संघांनी 200 पेक्षा जास्त धावा केल्या. असे का होत आहे हा प्रश्न. कारण गेल्या 15 हंगामात असे होताना दिसले नाही. मग यावेळी एवढा स्फोट का झाला की सगळे रेकॉर्ड उद्ध्वस्त झाले.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की, आयपीएल 2023 मध्ये यापूर्वीच इतक्या 200 हून अधिक धावा झाल्या आहेत की यापूर्वीचे सर्व रेकॉर्ड मोडले गेले आहेत. या मोसमात आयपीएलच्या इतिहासात सर्वाधिक 200 पेक्षा जास्त धावसंख्येची नोंद झाली आहे. हे असे आहे जेव्हा 16 वा हंगाम अद्याप अर्ध्या मार्गावर आहे. म्हणजे अर्धा प्रवास अजून बाकी आहे आणि ज्या प्रकारे संघ 200 धावांचा स्कोअर पुडिंग म्हणून मानत आहेत, त्यावरून पुढील वास्तवाचा अंदाज लावता येईल.

या सीझनमध्ये अभूतपूर्व धावसंख्येचा वर्षाव होत असल्याची कारणे जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूया. 200 पेक्षा जास्त स्कोअर करण्यात संघ चुकले नाहीत.

याचे पहिले कारण म्हणजे फलंदाज आपल्या कोणत्याही टप्याचा विचार न करता संघासाठी धावा करतात. शतक पूर्ण करूनही ते निर्भयपणे आणि आक्रमकपणे खेळत आहेत. ते संघासाठी धावा काढण्यास घाबरत नाही. यामुळेच या आयपीएलमध्ये आतापर्यंत केवळ 3 शतके झाली आहेत. अनेक फलंदाजांना नव्वदीवर विकेट गमवावी लागली आहे.

200 प्लस सारखी मोठी धावसंख्या करण्यासाठी दोन गोष्टी खूप महत्त्वाच्या असतात. प्रथम एक उत्कृष्ट सुरुवात आणि नंतर एक उत्कृष्ट समाप्त आणि, आयपीएल 2023 मध्ये, हे दोघेही चांगलेच पाहायला मिळत आहेत. या मोसमात सर्वाधिक धावा करणाऱ्या टॉप 10 फलंदाजांपैकी बहुतांश सलामीवीर किंवा तिसऱ्या क्रमांकाचे फलंदाज आहेत. सगळ्यांनी किती धावा केल्या, बघू या सगळ्यांचा स्ट्राईक रेट कसा आहे?

T20 मध्ये स्ट्राइक रेटची भूमिका मोठी असते. हे फलंदाजाची आक्रमकता प्रतिबिंबित करते आणि शीर्ष 10 मध्ये एक किंवा दोन फलंदाज वगळता, सर्वांचा स्ट्राइक रेट 140 पेक्षा जास्त आहे. याचा अर्थ तो कमी चेंडूत जास्तीत जास्त धावा करण्यात यशस्वी झाला आहे.

या टॉप ऑर्डरच्या फलंदाजांप्रमाणेच जवळपास सर्व संघांच्या मधल्या फळीतील फलंदाजांचाही चांगला स्ट्राइक रेट आहे. या हंगामात सर्वाधिक धावा करणाऱ्यांच्या यादीत मधल्या फळीतील फलंदाज असलेल्या बहुतांश संघांचा स्ट्राइक रेट 150 पेक्षा जास्त आहे. म्हणजेच चांगल्या सुरुवातीसह बहुतांश सामन्यांमध्ये सर्वोत्तम निकालही पाहायला मिळत आहेत.

त्याच उत्कृष्ट सुरुवात आणि समाप्तीचा परिणाम म्हणजे IPL 2023 मध्ये झालेल्या 24 संधी, ज्यामध्ये संघांनी 200 पेक्षा जास्त स्कोअर केले. आणि, नंतर पार्टी अजूनही सुरू आहे. भविष्यात आणखी किती 200 प्लस स्कोअर बघायला मिळतील माहीत नाही.