Mankind Pharma : पहिली कंपनी अयशस्वी झाल्यावर धडा शिकला, अशाप्रकारे मॅनकाइंड फार्मा क्षेत्रात बनली दिग्गज कंपनी


देशातील सुप्रसिद्ध फार्मा कंपनी मॅनकाइंड फार्मा चर्चेत आहे. चर्चेचे कारण म्हणजे 25 एप्रिल 2023 रोजी उघडलेला कंपनीचा IPO. IPO च्या शेवटच्या दिवशी 15 वेळा ओव्हरसबस्क्राइब झाले. कंपनीला गुंतवणूकदारांचा चांगला प्रतिसाद मिळाला आहे. मॅनकाइंड फार्मा ही त्या फार्मास्युटिकल कंपन्यांपैकी एक आहे ज्याने परदेशातही ठसा उमटवला आहे. सध्या, कंपनीचे अनेक ब्रँड बाजारात आहेत, त्यापैकी मॅनफोर्स, प्रेगा न्यूज आणि गॅस-ओ-फास्ट हे सर्वात लोकप्रिय आहेत.

1995 मध्ये दोन भावांनी मिळून मॅनकाइंडचा पाया घातला. रमेश जुनेजा आणि राजीव जुनेजा यांनी नवी दिल्लीतून मॅनकाइंडची सुरुवात केली. पण हा प्रवास सोपा नव्हता. खरतर त्याची सुरुवात देखील एक स्वतःची कथा आहे, ते जाणून घेऊया.

1974 मध्ये, रमेश जुनेजा यांनी फार्मा कंपनीत वैद्यकीय प्रतिनिधी (एमआर) म्हणून आपल्या कारकिर्दीला सुरुवात केली. औषधांची शिफारस करून घेण्यासाठी डॉक्टरांना भेटणे आणि भेटीसाठी तासनतास रांगेत बसणे हा त्यांचा नित्यक्रम झाला होता. काही काळ काम केल्यानंतर त्यांनी कंपनीचा राजीनामा दिला आणि ल्युपिन फार्मामध्ये रुजू झाले. येथे 8 वर्षे काम केल्यानंतर त्यांनी एका भागीदारासह नवीन कंपनी स्थापन केली आणि तिचे नाव बेस्टकेम ठेवले.

ही कंपनी यशस्वी झाली नसली, तरी यशाचा धडा नक्कीच दिला. बेस्टोकेमपासून वेगळे झाल्यानंतर, रमेश जुनेजा आणि भाऊ राजीव यांनी काहीतरी नवीन करण्यासाठी मॅनकाइंड लाँच करण्याची योजना आखली.

मॅनकाइंडच्या सुरुवातीसाठी दोन्ही भावांनी 50 लाख रुपयांचा निधी उभा केला. वर्ष 2005 मध्ये, कंपनीने अशी अनेक उत्पादने सादर केली ज्यामुळे चर्चा निर्माण झाली. 2004 मध्ये, कंपनीने Amlokind आणि Glimster टॅब्लेट लाँच केले. कंपनीने डायड्रोबन नावाने हाय रिस्क प्रेग्नेंसीमध्ये दिलेले डायड्रोजेस्टेरॉन हे औषध लॉन्च केले. मॅनकाइंड ही लाँच करणारी पहिली भारतीय कंपनी ठरली.

मॅनकाइंडची सुरुवात 25 एमआरच्या सहकार्याने झाली. कंपनीने पहिल्याच वर्षी विक्रम केला आणि 4 कोटी रुपयांचा महसूल मिळवला. दोन्ही भावांनी मिळून आपली उत्पादने ग्राहकांपर्यंत नेण्याची योजना आखली. मॅनकाइंडचे ब्रँड उत्पादन मॅनफोर्स आणि प्रेगा न्यूज संदर्भात अनेक जाहिराती तयार करण्यात आल्या होत्या. त्या टीव्हीवर प्रसिद्ध झाल्या. कंडोमच्या जाहिरातीतूनच मॅनफोर्स प्रसिद्ध झाले.

यामुळे कंपनी थेट चर्चेला आली आणि उत्पादनांची विक्री वाढली. कंपनीने बीपी आणि मधुमेह यांसारख्या जीवनशैलीच्या आजारांसाठी औषधे तयार करण्यास सुरुवात केली. फार्मसी व्यतिरिक्त कंपनी एफएमसीजी आणि ओटीसी क्षेत्रातही व्यवसाय करत आहे. कंपनी आशिया, आफ्रिका, दक्षिण-पूर्व आशिया, मेक्सिकोचे आखात यासह जगातील 34 देशांमध्ये व्यवसाय करते.

कमी किमतीत दर्जेदार उत्पादने देणे हे आपले ध्येय असल्याचा कंपनीचा दावा आहे. मॅनकाइंड फार्मा देशांतर्गत बाजारातून सुमारे 97% कमाई करते.